Câu hỏi:

06/02/2026 3 Lưu

Một công ty thết bị Giáo Dục đấu thầu \(2\)dự án. Khả năng thắng thầu của dự án \(1\) là \(0,5\) và dự án \(2\) là \(0,6\). Khả năng thắng thầu cả \(2\)dự án là \(0,4\). Gọi A, B lần lượt là biến cố thắng thầu dự án \(1\) và dự án \(2\).

a) A và B là hai biến độc lập.

Đúng
Sai

b) Xác suất công ty thắng thầu đúng 1 dự án là 0,3.

Đúng
Sai

c) Biết công ty thắng thầu dự án 1, xác suất công ty thắng thầu dự án 2 là \(0,4\).

Đúng
Sai
d) Biết công ty không thắng thầu dự án 1, xác suất công ty thắng thầu dự án 2 là 0,8 .
Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Theo bài ra ta có: \(P(A) = 0,5 \Rightarrow P(\overline A ) = 0,5;P(B) = 0,6 \Rightarrow P(\overline B ) = 0,4.\)

                  Vậy \(P(A \cap B) = 0,4.\)

a) SAI

A , B, độc lập \( \Leftrightarrow \)\(P(A \cap B) = P(A).P(B).\)

Vì \(0,4 \ne 0,5.0,6 \Rightarrow \)nên \(A,B\)không độc lâp.

b) ĐÚNG

Gọi C là biến cố “thắng thầu đúng 1 dự án”

\(\begin{array}{l}P(C) = P(A \cap \overline B ) + P(\overline A  \cap B) = P(A) - P(A \cap B) + P(B) - P(A \cap B)\\ = P(A) + P(B) - 2P(A \cap B) = 0,5 + 0,6 - 2.0,4 = 0,3.\end{array}\)

c) SAI

Gọi D là biến cố “thắng dự 2 biết thắng dự án 1”

\(P(D) = P(B|A) = \frac{{P(B \cap A)}}{{P(A)}} = \frac{{0,4}}{{0,5}} = 0,8.\)

d) SAI

Gọi E là biến cố “thắng dự án 2 biết không thắng dự án 1”

\(P(E) = P(B|\overline A ) = \frac{{P(B \cap \overline A )}}{{P(\overline A )}} = \frac{{P(B) - P(A \cap B)}}{{P(\overline A )}} = \frac{{0,6 - 0,4}}{{0,5}} = 0,4.\)

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. \(\frac{3}{8}\).     
B. \(\frac{3}{7}\).      
C. \(\frac{1}{8}\).     
D. \(\frac{1}{4}\).

Lời giải

Chọn B

Không gian mẫu là \(\Omega  = \left\{ {TTT,\;TTG,\;TGT,\;TGG,\;GTT,\;GTG,\;GGT,\;GGG} \right\}\) trong đó \(T\) ký hiệu con trai và \(G\) ký hiệu con gái.

Gọi \(A\) là biến cố “Có hai trai, một gái”. Ta có \(A = \left\{ {TTG,\;GTT,\;TGT} \right\}\).

Gọi \(B\) là biến cố “Gia đình có con gái”. Ta có \(P\left( B \right) = 1 - P\left( {\overline B } \right) = 1 - \frac{1}{8} = \frac{7}{8}\).

Có \(A \cap B = \left\{ {TTG,\;GTT,\;TGT} \right\}\) nên \(P\left( {A \cap B} \right) = \frac{3}{8}\).

Vậy \[P\left( {A\left| B \right.} \right) = \frac{{P\left( {A \cap B} \right)}}{{P\left( B \right)}} = \frac{3}{7}\].

Lời giải

Chọn A

Ta có bảng sau đây

Để kiểm tra tính chính xác của một xét nghiệm nhằm chẩn đoán bệnh \(X\), người ta chọn một mẫu gồm (ảnh 1)

Gọi \(A\) là biến cố “Người đó mắc bệnh \(X\)”, \(B\) là biến cố “Người đó có xét nghiệm âm tính”.

Khi đó \(A \cap B\) là biến cố “Người đó vừa mắc bệnh \(X\), vừa có xét nghiệm âm tính”.

Từ bảng trên, ta có \(P\left( {A \cap B} \right) = \frac{6}{{5282}}\); \(P\left( B \right) = \frac{{3927}}{{5282}}\).

Vậy xác suất cần tính là \[P\left( {A\left| B \right.} \right) = \frac{{P\left( {A \cap B} \right)}}{{P\left( B \right)}} = \frac{6}{{3927}}\].

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP