khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

10/02/2026 640 Lưu

Một quần thể thực vật đang ở trạng thái cân bằng di truyền, xét 1 gene nằm trên NST thường và chỉ có 2 allele B,b biết tần số allele B là 0,3. Theo lý thuyết, tần số kiểu gene  bb của quần thể này là

A. 0,49.                 
B. 0,60.                        
C. 0,42                             
D. 0,30

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack
Chọn A

- Một quần thể được coi là ở trạng thái cân bằng di truyền khi tỉ lệ các kiểu gene  (thành phần kiểu gene ) của quần thể tuân theo công thức: p² +2pq+q²=1. Trong đó: p là tần số allele trội, q là tần số allele lặn, p2 là tần số kiểu gene  đồng hợp trội, 2pq là tần số kiểu gene  dị hợp và q2 là tần số kiểu gene  đồng hợp lặn.

P+q = 1; P= 0,3 --> q = 0,7 => q2 = 0,49

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

0,19

Đáp án:

0

,

1

9

- Tần số allele của quần thể ban đầu: A=0,6 và a= 0,4; B=0,5 và b=0,5

- Tần số allele của quần thể nhỏ (I) trong môi trường (I) có xảy ra đột biến ở thế hệ P: A=0,45 và a= 0,55; B=0,75 và b=0,25

- Tần số allele của quần thể nhỏ (II) trong môi trường (II) có xảy ra đột biến ở thế hệ P: A=0,54 và a= 0,46; B=0,6 và b=0,4.

- Tần số allele của quần thể nhỏ (II) trong môi trường (II) sau khi xảy ra di nhập gene  ở thế hệ P: + Ở phần ♀: A=0,54 và a= 0,46; B=0,6 và b=0,4.

+ Ở phần ♂: A=0,525 và a= 0,475; B=0,625 và b=0,375.

- Tỉ lệ cây thân thấp, hoa đỏ (aaB-) ở F1: (0,46×0,475)[1- (0,4×0,375)]=0,1857≈ 0,19.

Lời giải

Đáp án:

0,32

Đáp án:

0

,

3

2

- Dựa vào giả thuyết và hình 11 --> tần số allele: A=0,4; a=0,6.

- Quần thể cân bằng di truyền, tỉ lệ đực lông trắng = 36% = 0,36 --> A, a nằm trên vùng tương đồng X, Y

- Phương trình cân bằng di truyền ở F5:

+) Giới đực: 0,16XAYA + 0,24XAYa + 0,24XaYA + 0,36 XaYa = 1

+) Giới cái: 0,16XAXA + 0,48XAXa + 0,36XaXa = 1

- Xét chung 2 giới ở F5 --> tổng tỉ lệ đực đen thuần chủng và cái có kiểu gene  dị hợp:

(0,16 + 0,48):2 =0,32 = 32%