khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/02/2026 108 Lưu

Để xác định hàm lượng sulfur (S) trong 1,00 g thép người ta chuyển hóa nó thành S O 3 và cho hấp thụ trong 50,00 mL dung dịch NaOH 0,010M. Lượng NaOH dư được chuẩn độ bởi 30,5 mL dung dịch HCl 0,010M. Hàm lượng sulfur (S) trong mẫu thép là

A.

0,252%.

B.

0,312%.

C.

0,412%.

D.

0,624%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có: n N a O H = 0 , 0 5 . 0 , 0 1 = 0 , 0 0 5 m o l ; n H C l = 0 , 0 3 0 5 . 0 , 0 1 = 0 , 0 0 3 0 5 m o l

PTHH:

2 N a O H + S O 3 N a 2 S O 3 + H 2 O ( 1 ) N a O H + H C l N a C l + H 2 O ( 2 )

Số mol NaOH dư là: n N a O H = n H C l = 0 , 0 3 0 5 . 0 , 0 1 = 0 , 0 0 0 3 0 5 m o l

n N a O H ( 1 ) = 0 , 0 5 . 0 , 0 1 0 , 0 0 0 3 0 5 = 0 , 0 0 0 1 9 5 m o l n S O 3 = n N a O H ( 1 ) 2 = 9 , 7 5 . 1 0 5 m o l % S = 9 , 7 5 . 1 0 5 . 3 2 1 . 1 0 0 % = 0 , 3 1 2 %

Chọn B.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

A. hợp chất alcohol.

B. dẫn xuất halogen.

C. các hợp chất phenol.

D. hợp chất carbonyl.

Lời giải

Hợp chất chứa nhóm C=O liên kết với nguyên tử carbon hoặc nguyên tử hydrogen được gọi là hợp chất carbonyl.

Chọn D.

Lời giải

Công thức cấu tạo của cumene là Cumene (isopropylbenzene) là một arene ở thể lỏng trong điều kiện thường, có mùi dễ chịu. Khoảng 95% cumene được sử dụng làm chất trung gian trong sản xuất phenol và acetone. Các ứng dụng khá (ảnh 1).

Chọn C.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A.

Trong phòng thí nghiệm, điều chế Y bằng phản ứng tách nước từ C 2 H 5 O H 1 4 0 o C , với xúc tác H 2 S O 4 đặc.

B.

Nhiệt độ sôi của Y thấp hơn ethane.

C.

Polymer Z là polyethylene.

D.

Để phân biệt X và Y có thể dung dung dịch A g N O 3 t r o n g   N H 3 dư.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP