khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/04/2026 122 Lưu

Trong phản ứng hoá học: Mg(s) + 2HCl(aq) MgCl2(aq) + H2(g). Sau 40 giây, nồng độ của dung dịch HCl giảm từ 0,8 M về còn 0,6 M.

(a) Tính tốc độ trung bình của phản ứng theo nồng độ HCl trong 40 giây.

(b) Tính tốc độ trung bình của phản ứng theo giá trị nồng độ của MgCl2 trong 40 giây (bỏ qua sự thay đổi không đáng kể về thể tích dung dịch sau phản ứng). So sánh giá trị tốc độ phản ứng tính theo HCl với tính theo MgCl2.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a) + Thời gian phản ứng: Δt = 40 (s)

+ Biến thiên nồng độ dung dịch HCl là ΔC = 0,6 - 0,8 = -0,2 (M)

+ Hệ số cân bằng của HCl trong phương trình hóa học là 2.

+ Tốc độ trung bình của phản ứng trong 40 giây là: v ¯ = 1 2 . 0 , 2 4 0 = 2 , 5 . 1 0 3 ( M / s )

b) Mg(s) + 2HCl(aq) MgCl2(aq) + H2(g

0,2 0,1

Tốc độ trung bình tính theo MgCl2 là: 0,1/40 = 2,5.10-3(M/s)

Vậy tốc dộ trung bình của phản ứng tính theo HCl và MgCl2 là bằng nhau

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 2

A. Cl2 + 6KOHđặc 100°C 5KCl + KClO3 + 3H2O.

B. I2 + 2KCl  2KI + Cl2.

C. H2 + Cl2 uv 2HCl.

D. Cl2 + 2NaBr  2NaCl + Br2.

Lời giải

Đáp án đúng là B

Câu 4

A.

giải phóng nhiệt năng ra môi trường.

B.

hấp thụ nhiệt năng từ môi trường.

C.

giải phóng ion dưới dạng nhiệt.

D.

hấp thụ ion dưới dạng nhiệt.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A.

I, Br, Cl, F .

B.

F, Cl, Br, I.

C.

Br, F, I, Cl.

D.

I, Br, F, Cl.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP