khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/03/2020 666 Lưu

Hỗn hợp X gồm ankin Y và H2 có tỉ lệ mol là 1:2. Dẫn 13,44 lít hỗn hợp X (đktc) qua Ni, nung nóng thu được hỗn hợp Z có tỉ khối so với H2 là 11. Dẫn hỗn hợp Z qua dung dịch Br2 dư, sau phản ứng hoàn toàn thấy có 32 gam Br2 đã phản ứng. Công thức của ankin Y là:

A. C4H6

B. C5H8

C. C3H4

D. C2H2

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn C.

X có nY = 0,2mol và nH2 = 0,4 mol . Dẫn hỗn hợp Z qua dung dịch Br2 dư, sau phản ứng hoàn toàn thấy có 0,2 mol Br2 đã phản ứng = số mol Y ban đầu

→ Z có 0,2 mol anken và 0,2 mol H2(H2 chỉ hidro hóa ankin thành anken)

→ mZ = 0,4. M = 0,2.Manken + 0,2.MH2  →  Manken= 42g →  anken là C3H6

→ Y là C3H4

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

 

Chọn C.  Đặt nCl2=x mol và nO2=y mol. Phản ứng vừa đủ tạo muối gồm các ion sau: Al3+, Mg2+ , Cl- , O2-.

Theo định luât bảo toàn điện tích: 3nAl3+ +2nMg2+ = nCl- + 2nO2- = 2nCl2 + 4nO2

mmuối= 27nAl3+ +24nMg2+  + 35,5nCl- + 16nO2-

→ Hệ


3.0,2 + 2.0,1 = 2x + 4y 27.0,2 + 24.0,1 +71x +32y = 25,2 →x = 0,2 y = 0,1

 

Lời giải

Chọn A.

Để kết tủa đạt cực đại thì ion kim loại phản ứng hết với CO32-. Theo định luật bảo toàn điện

tích thì:

2nMg2+   + 2nBa2+ +2 nCa2+ = nCl-   + nNO3-  = 2nCO32-

→  nCO32- = 0,4 mol = VY.(CM (K2CO3) + CM (Na2CO3))

→  VY= 160 ml

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP