khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/03/2020 14,790 Lưu

Đốt cháy hoàn toàn 0,4 mol hỗn hợp X gồm ancol metylic, ancol etylic và ancol isopropylic rồi hấp thụ toàn bộ sản phẩm cháy vào nước vôi trong dư được 80 gam kết tủa. Thể tích oxi (đktc) tối thiểu cần dùng là:

A. 26,88 lít

B. 23,52 lít

C. 21,28 lít

D. 16,8 lít

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Do ta đốt cháy toàn ancol no nên n ancol = n H2O – nCO2

 Mà nCO2 = n kết tủa = 0,8 mol => n H2O = 1,2 mol

 =>Bảo toàn O => n O2 = 0,5.(2nCO2 + n H2O – n ancol) = 1,2 mol

 =>V O2 = 26,88 l

 =>A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

n este = 0,1 mol

 CH3COOC6H5 + 2NaOH → CH3COONa + C6H5ONa + H2O

 =>n NaOH dư = 0,25 – 0,2 = 0,05 mol

 =>m rắn = m NaOH + m CH3COONa + m C6H5ONa = 21,8g

 =>D

Lời giải

X là C6H12O6 => Y là C2H5OH => Z là CH3COOH => Y là CH3COOC2H5

 =>D

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. 17,98%

B. 19,17%

C. 15,73%

D. 19,05%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP