khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

25/05/2026 9 Lưu

Giải bài toán sau.

Một nhà máy sản xuất 2,5 tấn thép mỗi ngày. Một nhà máy khác sản xuất 1,8 tấn thép mỗi ngày. Hỏi với 250 tấn thép, hai nhà máy này có thể sản xuất trong bao nhiêu ngày và còn thừa bao nhiêu tấn thép?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Số tấn thép mà hai nhà máy sản xuất trong một ngày là: 

2,5 + 1,8 = 4,3 (tấn)

Ta có: 250 : 4,3 = 58 (dư 0,6)

Vậy với 250 tấn thép, hai nhà máy có thể sản xuất trong 58 ngày và còn thừa 0,6 tấn thép.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

Điền số thích hợp vào chỗ chấm.

a) (150 × 9) × 0,75

 = ……………………….

 = ……………………….

b) 72,5 × (20 : 0,5) – 1 000

 = ……………………….

 = ……………………….

Lời giải

a) (150 × 9) × 0,75

 = 1 350 × 0,75

= 1 012,5

b) 72,5 × (20 : 0,5) – 1 000

= 72,5 × 40 – 1 000 

= 1 900

Lời giải

Số tấn gạo hai nhà máy đã sản xuất trong một ngày là:

\(\frac{1}{6}\) + \(\frac{1}{3}\) = \(\frac{1}{2}\) (tấn)

Còn lại số tấn gạo chưa sản xuất là:

1 – \(\frac{1}{2}\) = \(\frac{1}{2}\) (tấn)

Đáp số: \(\frac{1}{2}\)​ tấn gạo

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

A. 134,75                
B. 134,85                 
C. 134,95                   
D. 135,05

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP