Phổ khối lượng cho biết ion phân tử của chất hữu cơ (X) có giá trị m/z = 147 (với z = 1). Kết quả phân tích nguyên tố xác định (X) chỉ chứa C, H, O và N, trong đó % khối lượng của C, O và N lần lượt là 40,82%, 43,54% và 9,52%. Tổng số nguyên tử trong một phân tử (X) là bao nhiêu?
Phổ khối lượng cho biết ion phân tử của chất hữu cơ (X) có giá trị m/z = 147 (với z = 1). Kết quả phân tích nguyên tố xác định (X) chỉ chứa C, H, O và N, trong đó % khối lượng của C, O và N lần lượt là 40,82%, 43,54% và 9,52%. Tổng số nguyên tử trong một phân tử (X) là bao nhiêu?
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Đáp số : 19
Hướng dẫn giải
Số C = \[\frac{{147.40,82\% }}{{12}} = {\rm{ }}5\]
Số O = \[\frac{{147.43,54\% }}{{16}} = 4\]
Số N = \[\frac{{147.9,52\% }}{{14}} = 1\]
Số H = \[\frac{{\left( {147--12.5--16.4--14.1} \right)}}{1}\] = 9
X là C5H9NO4, phân tử X có 19 nguyên tử.
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 12
Hướng dẫn giải
Các chất có môi trường acid (1)(2) có khả năng phản ứng và hòa tan gỉ sét:
Fe2O3 + 6H⁺ → 2Fe³⁺ + 3H2O
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 81,4
Hướng dẫn giải
m than chì tiêu hao tính theo lý thuyết = 33,3.333 = 11088,9 kg
m than chì tiêu hao thực tế = 18 – 4,2 = 13,8 tấn = 13800 kg
Chênh lệch giữa thực tế và lý thuyết cho mỗi tấn nhôm là:
\[\frac{{\left( {13800{\rm{ }}--{\rm{ }}11088,9} \right)}}{{33,3}}\]= 81,4 kg than chì / 1 tấn nhôm.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.