khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

29/05/2026 30 Lưu

Trong quá trình điện phân Al2O3 nóng chảy, anode làm bằng than chì bị tiêu hao dần; sau một thời gian, phần còn lại được tháo ra khỏi bể. Tiêu hao anode lí thuyết là lượng than chì tối thiểu bị oxi hóa bởi oxygen sinh ra, tính trên mỗi tấn nhôm thu được (kg than/tấn nhôm). Giá trị này được xác định là 333 kg than/tấn nhôm.

Một bể điện phân Al2O3 vận hành liên tục trong 30 ngày với ba thông số: Tổng khối lượng than chì được đưa vào bể để làm anode là 18,0 tấn; Tổng khối lượng của than chì được tháo ra khỏi bể là 4,2 tấn; Tổng khối lượng nhôm sản xuất được là 33,3 tấn. Coi than chì đưa vào và tháo ra đều là than chì khô, bỏ qua tạp chất. Chênh lệch giữa tiêu hao anode thực tế và tiêu hao anode lí thuyết trong 30 ngày là bao nhiêu kg than/tấn nhôm? (Không làm tròn các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng phần mười).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

81,4

Đáp số : 81,4

Hướng dẫn giải

m than chì tiêu hao tính theo lý thuyết = 33,3.333 = 11088,9 kg

m than chì tiêu hao thực tế = 18 – 4,2 = 13,8 tấn = 13800 kg

Chênh lệch giữa thực tế và lý thuyết cho mỗi tấn nhôm là:

\[\frac{{\left( {13800{\rm{ }}--{\rm{ }}11088,9} \right)}}{{33,3}}\]= 81,4 kg than chì / 1 tấn nhôm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 2

Xăng sinh học là hỗn hợp giữa xăng khoáng (xăng nền) và ethanol. Tại Việt Nam, xăng sinh học E5 chứa 5% ethanol về thể tích, trong khi xăng sinh học E10 chứa 10% ethanol về thể tích. Cho: nhiệt sinh ra khi đốt cháy 1 lít xăng nền ở điều kiện chuẩn là 36500 kJ/L; khối lượng riêng của ethanol là 0,789 g/mL; giá trị enthalpy tạo thành chuẩn (kJ/mol) của C2H5OH(l), CO2(g) và H2O(g) lần lượt là –278, –394 và –242. Phản ứng đốt cháy ethanol diễn ra trong động cơ là:

C2H5OH(l) + 3O2(g) → 2CO2(g) + 3H2O(g)

Có ba giả thiết:

(1) Sự pha trộn giữa xăng nền và ethanol không làm thay đổi tổng thể tích của hỗn hợp;

(2) Hiệu suất chuyển hóa nhiệt năng thành cơ năng của động cơ không đổi khi sử dụng các loại xăng khác nhau;

(3) Biến thiên enthalpy của các phản ứng cháy được tính dựa trên trạng thái của nhiên liệu lỏng trong bình chứa và được coi là không thay đổi theo nhiệt độ (nghĩa là bằng với giá trị tính ở điều kiện chuẩn).

Hãy cho biết, nếu một chiếc xe máy đi được 50 km khi sử dụng 1 lít xăng E5, thì khi chuyển sang sử dụng 1 lít xăng E10, chiếc xe đó sẽ đi được quãng đường bao nhiêu km? (Không làm tròn các phép tính trung gian, chỉ làm tròn kết quả cuối cùng đến hàng phần mười).

Lời giải

Đáp án:

48,9

Đáp số : 48,9

Hướng dẫn giải

ΔrH⁰298 = -394.2 – 242.3 – (-278) = -1236 kJ

1 L xăng E5 chứa 50 mL C2H5OH và 0,95 L xăng nền

→ Năng lượng từ 1L xăng E5:

E = \[\frac{{1236.50.0,789}}{{46}} + {\rm{ }}0,95.36500 = 35735{\rm{ }}kJ\]

1 L xăng E10 chứa 100 mL C2H5OH và 0,9 L xăng nền

→ Năng lượng từ 1L xăng E10:

E = \[\frac{{1236.100.0,789}}{{46}} + {\rm{ }}0,9.36500{\rm{ }} = {\rm{ }}34970{\rm{ }}kJ\]

Quãng đường chạy được khi xe sử dụng 1L xăng E10 là:

\[\frac{{50.34970}}{{35735}} = {\rm{ }}48,9{\rm{ }}km\]

Câu 5

A. lớn hơn hoặc bằng –0,413 V.                   
B. lớn hơn –0,413 V.    
C. bằng –0,413 V.                                                                
D. nhỏ hơn –0,413 V.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP