Tiến hành chuẩn độ Fe2+(aq) trong 10 mL dung dịch FeSO4 thì cần vừa đủ 12,5 mL dung dịch KMnO4 nồng độ 0,02M trong môi trường H2SO4. Nồng độ của Fe2+(aq) trong dung dịch FeSO4 là
Tiến hành chuẩn độ Fe2+(aq) trong 10 mL dung dịch FeSO4 thì cần vừa đủ 12,5 mL dung dịch KMnO4 nồng độ 0,02M trong môi trường H2SO4. Nồng độ của Fe2+(aq) trong dung dịch FeSO4 là
Quảng cáo
Trả lời:
Phản ứng chuẩn độ:
5Fe²⁺ + MnO₄⁻ + 8H⁺ → 5Fe³⁺ + Mn²⁺ + 4H₂O
nFe²⁺ (10 mL) = 5nMnO₄⁻ = 5.0,02.12,5 = 1,25 mmol
→ [Fe²⁺] = 1,25/10 = 0,125M
Hot: 1000+ Đề thi cuối kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 49,9
Hướng dẫn giải
50 kg dung dịch bão hòa Li₂CO₃ chứa 1,33x kg Li₂CO₃ và 100x kg H₂O
→ 1,33x + 100x = 50 → x = 0,49344
→ m₀ = 1,33x = 0,65627 kg
mH₂O còn lại = 100x − 100x.7,5%= 45,6432 kg
mLi₂CO₃ còn tan trong dung dịch = \[\frac{{45,6432.0,72}}{{100}} = 0,32863{\rm{ }}kg\]
→ \[H{\rm{ }} = \frac{{\left( {{m_o} - 0,32863} \right)}}{{{m_o}}}.100\% = 49,9\% \]
Lời giải
Đáp án:
Đáp số : 45
Hướng dẫn giải
Các vết nhựa cây, băng dính (chứa keo) và sơn dầu đều có bản chất là các hợp chất hữu cơ phân cực kém hoặc không phân cực, vì vậy ta chọn các dung môi cũng phân cực kém hoặc không phân cực để hòa tan chúng.
⟶ Các chất (4)(5) thỏa mãn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.