khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

30/07/2026 48 Lưu

Bác An gửi tiết kiệm ngân hàng 200 triệu đồng kì hạn 12 tháng, với lãi suất không đổi là 7% một năm. Khi đó sau n năm gửi thì tổng số tiền bác An thu được (cả vốn lẫn lãi) cho bởi công thức sau: A = 200(1 + 0,07)n (triệu đồng). Hỏi sau ít nhất bao nhiêu năm, tổng số tiền bác An thu được 300 triệu đồng? 

A. 5 năm.
B. 6 năm.
C. 7 năm.
D. 8 năm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Hướng dẫn giải:

Đáp án đúng là: B

Ta có: A = 200(1 + 0,07)n = 200⋅1,07n

Với A = 300, ta có: 200⋅1,07n = 300 hay 1,07n = 1,5; tức là n = log1,071,5 ≈ 5,99.

Vì gửi tiết kiệm kì hạn 12 tháng (tức 1 năm) nên n phải là số nguyên.

Do đó ta chọn n = 6.

Vây sau ít nhất 6 năm thì bác An nhận được số tiền ít nhất là 300 triệu đồng.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: C

Ta có: pHA = – log xA; pHB = – log xB 

Khi đó pHA – pHB = –logxA + logxB =  logxBxA

Do đó  logxBxA=0,7⇔xBxA=100,7≈5 (lần).

Vậy dung dịch B có nồng độ ion H+ gấp 5 lần nồng độ ion H+ của dung dịch A.

Lời giải

Đáp án đúng là: B

Vì lãi suất 8% một năm nên lãi suất kì hạn 6 tháng sẽ là r = 4% = 0,04.

Thay P = 100; r = 0,04 và A = 120 vào công thức A = P(1 + r)N , ta được:

120 = 100(1 + 0,04)N ⇔ 1,2 = 1,04N ⇔ N = log1,04 1,2 ≈ 4,65.

Vì gửi tiết kiệm kì hạn 6 tháng nên N phải là số nguyên.

Do đó ta chọn N = 5.

Vậy sau 5 kì gửi tiết kiệm kì hạn 6 tháng, tức là sau 30 tháng, người đó sẽ nhận được ít nhất 120 triệu đồng.