Một tụ điện có điện dung \(C = 5\mu F\) được tích điện đến hiệu điện thế 200V.
a. Điện tích của tụ bằng 1mC.
b. Năng lượng tích trữ trong tụ bằng 0,1J.
c. Nếu vẫn giữ nguyên điện dung và tăng hiệu điện thế lên 400V, năng lượng tăng thêm 0,3J.
d. Khi hiệu điện thế tăng từ 200V lên 400V, điện tích của tụ tăng 4 lần.
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Tụ điện lớp 11 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: a) đúng; b) đúng; c) đúng; d) sai.
Giải thích:
a) Đúng. \(Q = CU = 5 \times {10^{ - 6}} \times 200 = 1mC\).
b) Đúng. \(W = \frac{1}{2} \times 5 \times {10^{ - 6}} \times {200^2} = 0,1J\).
c) Đúng. Ở $400V$: \(W' = \frac{1}{2} \times 5 \times {10^{ - 6}} \times {400^2} = 0,4J\). Năng lượng tăng \(0,4 - 0,1 = 0,3J\).
d) Sai. Vì \(Q = CU\), khi \(U\) tăng 2 lần thì \(Q\) chỉ tăng 2 lần.
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Đáp án đúng là A
Tích điện cho tụ → Q không đổi => Q = C1U1 = C2U2
=> 2000.5000 = 4000.U2 => U2 = 2500 V.
Câu 2
Lời giải
Đáp án đúng là B
Hai tụ ghép song song: C// = C1 + C2 = 2C => Ws = \(\frac{1}{2}\)C//.U2 = \(\frac{1}{2}\).2C.U2 (1)
Hai tụ ghép nối tiếp: Cnt = \(\frac{C}{2}\) => Wt = \(\frac{1}{2}\)Cnt.U2 = \(\frac{1}{2}\).\(\frac{C}{2}\).U2 (2)
Từ (1) và (2) => Ws = 4Wt.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.