Hai tụ điện có điện dung \({C_1} = 10\mu F\) và \({C_2} = 20\mu F\) được mắc song song vào nguồn \(U = 30V\).
a. Điện dung tương đương của bộ tụ là \(30\mu F\).
b. Năng lượng của tụ \({C_1}\) là 0,0045J.
c. Năng lượng của tụ \({C_2}\) là 0,009J.
d. Tổng năng lượng của bộ tụ là 0,0135J.
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Tụ điện lớp 11 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: a) đúng; b) đúng; c) đúng; d) đúng.
Giải thích:
a) Đúng. \({C_b} = {C_1} + {C_2} = 30\mu F\).
b) Đúng. \({W_1} = \frac{1}{2}{C_1}{U^2} = \frac{1}{2} \times 10 \times {10^{ - 6}} \times {30^2} = 0,0045J\).
c) Đúng. \({W_2} = \frac{1}{2} \times 20 \times {10^{ - 6}} \times {30^2} = 0,009J\).
d) Đúng. \(W = {W_1} + {W_2} = 0,0045 + 0,009 = 0,0135J\).
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Đáp án đúng là A
Tích điện cho tụ → Q không đổi => Q = C1U1 = C2U2
=> 2000.5000 = 4000.U2 => U2 = 2500 V.
Câu 2
Lời giải
Đáp án đúng là B
Hai tụ ghép song song: C// = C1 + C2 = 2C => Ws = \(\frac{1}{2}\)C//.U2 = \(\frac{1}{2}\).2C.U2 (1)
Hai tụ ghép nối tiếp: Cnt = \(\frac{C}{2}\) => Wt = \(\frac{1}{2}\)Cnt.U2 = \(\frac{1}{2}\).\(\frac{C}{2}\).U2 (2)
Từ (1) và (2) => Ws = 4Wt.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.