Hai tụ điện \({C_1} = 6\mu F\) và \({C_2} = 3\mu F\) được mắc nối tiếp vào nguồn 18V.
a. Điện dung tương đương của bộ tụ là \(2\mu F\).
b. Điện tích trên mỗi tụ có độ lớn \(36\mu C\).
c. Hiệu điện thế trên \({C_1}\) bằng 6V.
d. Năng lượng tích trữ trên \({C_2}\) lớn hơn trên \({C_1}\).
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Tụ điện lớp 11 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: a) đúng; b) đúng; c) đúng; d) đúng.
Giải thích:
a) Đúng. \({C_b} = \frac{{6 \times 3}}{{6 + 3}} = 2\mu F\).
b) Đúng. \(Q = {C_b}U = 2 \times 18 = 36\mu C\).
c) Đúng. \({U_1} = \frac{Q}{{{C_1}}} = \frac{{36}}{6} = 6V\).
d) Đúng. \({U_2} = \frac{{36}}{3} = 12V\). Năng lượng trên mỗi tụ có thể tính bằng \(W = \frac{1}{2}QU\).
Vì cùng \(Q\) nhưng \({U_2} > {U_1}\) nên \({W_2} > {W_1}\).
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Đáp án đúng là A
Tích điện cho tụ → Q không đổi => Q = C1U1 = C2U2
=> 2000.5000 = 4000.U2 => U2 = 2500 V.
Câu 2
Lời giải
Đáp án đúng là B
Hai tụ ghép song song: C// = C1 + C2 = 2C => Ws = \(\frac{1}{2}\)C//.U2 = \(\frac{1}{2}\).2C.U2 (1)
Hai tụ ghép nối tiếp: Cnt = \(\frac{C}{2}\) => Wt = \(\frac{1}{2}\)Cnt.U2 = \(\frac{1}{2}\).\(\frac{C}{2}\).U2 (2)
Từ (1) và (2) => Ws = 4Wt.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.