Một tụ điện có điện dung \(C = 25\mu F\) được tích điện đến \(U = 40V\). Sau đó tụ được ngắt khỏi nguồn và điện dung giảm còn \(20\mu F\).
a. Điện tích của tụ trước khi ngắt nguồn là 1mC.
b. Sau khi thay đổi điện dung, hiệu điện thế trên tụ là 50V.
c. Năng lượng ban đầu của tụ là 0,02J.
d. Năng lượng sau khi thay đổi điện dung là 0,025J.
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Tụ điện lớp 11 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án: a) đúng; b) đúng; c) đúng; d) đúng.
Giải thích:
a) Đúng. \(Q = CU = 25 \times {10^{ - 6}} \times 40 = 1mC\).
b) Đúng. Tụ cô lập nên \(Q = 1mC\) không đổi. Do đó \(U' = \frac{Q}{{C'}} = \frac{{{{10}^{ - 3}}}}{{20 \times {{10}^{ - 6}}}} = 50V\).
c) Đúng. \(W = \frac{1}{2} \times 25 \times {10^{ - 6}} \times {40^2} = 0,02J\).
d) Đúng. \(W' = \frac{{{Q^2}}}{{2C'}} = \frac{{{{({{10}^{ - 3}})}^2}}}{{2 \times 20 \times {{10}^{ - 6}}}} = 0,025J\).
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
Lời giải
Đáp án đúng là A
Tích điện cho tụ → Q không đổi => Q = C1U1 = C2U2
=> 2000.5000 = 4000.U2 => U2 = 2500 V.
Câu 2
Lời giải
Đáp án đúng là B
Hai tụ ghép song song: C// = C1 + C2 = 2C => Ws = \(\frac{1}{2}\)C//.U2 = \(\frac{1}{2}\).2C.U2 (1)
Hai tụ ghép nối tiếp: Cnt = \(\frac{C}{2}\) => Wt = \(\frac{1}{2}\)Cnt.U2 = \(\frac{1}{2}\).\(\frac{C}{2}\).U2 (2)
Từ (1) và (2) => Ws = 4Wt.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.