Trung hòa 250 gam dung dịch sulfuric acid 12,25% bằng một lượng dung dịch NaOH vừa đủ. Khối lượng NaOH có trong dung dịch cần dùng là
17,5 gam.
20 gam.
12,5 gam.
25 gam.
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Base. Thang pH lớp 8 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án đúng là: D
Khối lượng H2SO4 có trong dung dịch là:
\[{m_{{H_2}S{O_4}}} = \frac{{250.12,25\% }}{{100\% }} = 30,625g \Rightarrow {n_{{H_2}S{O_4}}} = \frac{{30,625}}{{98}} = 0,3125mol.\]
Phương trình hóa học:
H2SO4 + 2NaOH → Na2SO4 + 2H2O
0,3125 → 0,625 mol
\[ \Rightarrow {m_{NaOH}} = 0,625.40 = 25\,gam.\]
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
a. Phản ứng giữa NaOH và HCl là phản ứng giữa base và acid.
b. Sản phẩm của phản ứng gồm NaCl và H₂O.
c. Nếu cho 0,1 mol NaOH tác dụng vừa đủ với HCl thì cần 0,2 mol HCl.
d. Phản ứng trên có thể dùng để điều chế muối NaCl từ NaOH và HCl.
Lời giải
a. Đúng. NaOH là base, HCl là acid nên đây là phản ứng giữa base và acid.
b. Đúng. Theo phương trình hóa học, sản phẩm là NaCl và H₂O.
c. Sai. Theo PTHH, NaOH và HCl phản ứng theo tỉ lệ mol 1 : 1. Vì vậy, 0,1 mol NaOH cần 0,1 mol HCl.
d. Đúng. Phản ứng tạo ra muối NaCl và nước.
Câu 2
a. Khối lượng mol của Mg(OH)₂ là 58 g/mol.
b. 5,8 g Mg(OH)₂ tương ứng với 0,1 mol.
c. Để phản ứng vừa đủ với 5,8 g Mg(OH)₂ cần 0,1 mol HCl.
d. Sau phản ứng thu được MgCl₂ và H₂O.
Lời giải
a. Đúng. \[{{\rm{n}}_{{\rm{Mg(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 24 + (16 + 1)}}{\rm{.2 = 58(g/mol)}}\]
b. Đúng. \[{{\rm{n}}_{{\rm{Mg(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{5,8}}}}{{58}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]
c. Sai. Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{HCl}}}}{\rm{ = 2}}{{\rm{n}}_{{\rm{Mg(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 2}}{\rm{.0,1 = 0,2 (mol)}}\]
d. Đúng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
Màu đỏ.
Màu xanh.
Không màu.
Màu tím.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
a. Ca(OH)₂ là base, HCl là acid.
b. Theo phương trình hóa học, 1 mol Ca(OH)₂ phản ứng vừa đủ với 2 mol HCl.
c. Với 0,1 mol Ca(OH)₂ và 0,15 mol HCl, Ca(OH)₂ phản ứng hết.
d. Sau phản ứng, HCl là chất còn dư.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.