Trung hòa 200 mL dung dịch NaOH 1M bằng dung dịch H2SO4 10%. Khối lượng dung dịch H2SO4 cần dùng là
98g.
89g.
9,8g.
8,9g.
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Base. Thang pH lớp 8 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án đúng là: A
nNaOH = 0,2.1 = 0,2 mol
2NaOH + H2SO4 → Na2SO4 + 2H2O
0,2 → 0,1 mol
\[ \to {m_{dd\,{H_2}S{O_4}}} = \frac{{{m_{ct}}.100\% }}{{C\% }} = \frac{{0,1.98.100\% }}{{10\% }} = 98\,gam.\]
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
a. Phản ứng giữa NaOH và HCl là phản ứng giữa base và acid.
b. Sản phẩm của phản ứng gồm NaCl và H₂O.
c. Nếu cho 0,1 mol NaOH tác dụng vừa đủ với HCl thì cần 0,2 mol HCl.
d. Phản ứng trên có thể dùng để điều chế muối NaCl từ NaOH và HCl.
Lời giải
a. Đúng. NaOH là base, HCl là acid nên đây là phản ứng giữa base và acid.
b. Đúng. Theo phương trình hóa học, sản phẩm là NaCl và H₂O.
c. Sai. Theo PTHH, NaOH và HCl phản ứng theo tỉ lệ mol 1 : 1. Vì vậy, 0,1 mol NaOH cần 0,1 mol HCl.
d. Đúng. Phản ứng tạo ra muối NaCl và nước.
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 8.
nHCl = CM.V = 1,0.0,2 = 0,2 (mol).
PTHH: NaOH + HCl → NaCl + H2O
Theo PTHH: nNaOH = nHCl = 0,2 (mol)
Vậy mNaOH = 0,2.40 = 8 (g).
Câu 3
a. Khối lượng mol của Mg(OH)₂ là 58 g/mol.
b. 5,8 g Mg(OH)₂ tương ứng với 0,1 mol.
c. Để phản ứng vừa đủ với 5,8 g Mg(OH)₂ cần 0,1 mol HCl.
d. Sau phản ứng thu được MgCl₂ và H₂O.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 7
Màu đỏ.
Màu xanh.
Không màu.
Màu tím.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.