khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 3 Lưu

Cần dùng bao nhiêu mL dung dịch KOH 1,5M để trung hoà 300mL dung dịch A chứa H2SO4 0,75M và HCl 1,5M?

A.

60mL.

B.

600 mL.

C.

0,06 mL.

D.

0,6 mL.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án đúng là: B

\[{n_{{H_2}S{O_4}}} = 0,3.0,75 = 0,225\,mol;\,\]nHCl = 0,3.1,5 = 0,45 mol

Phương trình hóa học:

2KOH + H2SO4 → K2SO4 + 2H2O

0,45 ← 0,225 mol

KOH + HCl → KCl + H2O

0,45 ← 0,45 mol

\[ \Rightarrow {n_{KOH}} = 0,9\,mol \Rightarrow {V_{KOH}} = \frac{{0,9}}{{1,5}} = 0,6\,L = 600mL.\]

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Câu 1

a. Phản ứng giữa NaOH và HCl là phản ứng giữa base và acid.

Đúng
Sai

b. Sản phẩm của phản ứng gồm NaCl và H₂O.

Đúng
Sai

c. Nếu cho 0,1 mol NaOH tác dụng vừa đủ với HCl thì cần 0,2 mol HCl.

Đúng
Sai

d. Phản ứng trên có thể dùng để điều chế muối NaCl từ NaOH và HCl.

Đúng
Sai

Lời giải

a. Đúng. NaOH là base, HCl là acid nên đây là phản ứng giữa base và acid.

b. Đúng. Theo phương trình hóa học, sản phẩm là NaCl và H₂O.

c. Sai. Theo PTHH, NaOH và HCl phản ứng theo tỉ lệ mol 1 : 1. Vì vậy, 0,1 mol NaOH cần 0,1 mol HCl.

d. Đúng. Phản ứng tạo ra muối NaCl và nước.

Câu 2

a. Khối lượng mol của Mg(OH)₂ là 58 g/mol.

Đúng
Sai

b. 5,8 g Mg(OH)₂ tương ứng với 0,1 mol.

Đúng
Sai

c. Để phản ứng vừa đủ với 5,8 g Mg(OH)₂ cần 0,1 mol HCl.

Đúng
Sai

d. Sau phản ứng thu được MgCl₂ và H₂O.

Đúng
Sai

Lời giải

a. Đúng. \[{{\rm{n}}_{{\rm{Mg(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 24 + (16 + 1)}}{\rm{.2 = 58(g/mol)}}\]

b. Đúng. \[{{\rm{n}}_{{\rm{Mg(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{5,8}}}}{{58}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]

c. Sai. Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{HCl}}}}{\rm{ = 2}}{{\rm{n}}_{{\rm{Mg(OH}}{{\rm{)}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 2}}{\rm{.0,1 = 0,2 (mol)}}\]

d. Đúng.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 6

a. Ca(OH)₂ là base, HCl là acid.

Đúng
Sai

b. Theo phương trình hóa học, 1 mol Ca(OH)₂ phản ứng vừa đủ với 2 mol HCl.

Đúng
Sai

c. Với 0,1 mol Ca(OH)₂ và 0,15 mol HCl, Ca(OH)₂ phản ứng hết.

Đúng
Sai

d. Sau phản ứng, HCl là chất còn dư.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP