khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 16 Lưu

Xét các phản ứng sau:

(1) ZnO + 2HCl → ZnCl₂ + H₂O

(2) MgO + H₂SO₄ → MgSO₄ + H₂O

(3) CO₂ + Ca(OH)₂ → CaCO₃ + H₂O

a. Phản ứng (1) là phản ứng giữa oxide base và acid.

Đúng
Sai

b. Phản ứng (2) là phản ứng giữa oxide base và acid.

Đúng
Sai

c. Trong cả hai phản ứng (1) và (2), sản phẩm đều gồm muối và nước.

Đúng
Sai

d. CO₂ trong phản ứng (3) là oxide base.

Đúng
Sai

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

a. Đúng.

b. Đúng.

c. Đúng.

d. Sai. CO₂ là oxide acid. Đây là phản ứng giữa oxide acid và base, không phải oxide base tác dụng với acid.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nacid = 0,25.2 = 0,5 mol

Gọi số mol của Al2O3 và CuO lần lượt là x và y mol

\[ \Rightarrow \] 102x + 80y = 26,2 (1)

Phương trình hóa học:

Al2O3 + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2O

x3xmol

CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O

y ymol

\[ \Rightarrow \] nacid = 3x + y = 0,5 (2)

Từ (1) và (2) giải được x = 0,1 và y = 0,2 mol

\[\% {m_{A{l_2}{O_3}}} = \frac{{0,1.102}}{{26,2}}.100\% = 38,93\% .\]

%mCuO = 100% - 38,93% = 61,07%.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: D

Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 (1)

MgO + 2HCl → MgCl2 + H2O (2)

\({n_{{H_2}}} = \frac{{1,2395}}{{24,79}} = 0,05\,mol\)

Theo PTHH (1) có nMg = nkhí = 0,05 mol

⇒ mMg = 0,05.24 = 1,2 gam; mMgO = 9,2 – 1,2 = 8 gam.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP