khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 11 Lưu

Cho 16,0 g Fe₂O₃ tác dụng hoàn toàn với dung dịch H₂SO₄ theo phương trình:

Fe₂O₃ + 3H₂SO₄ → Fe₂(SO₄)₃ + 3H₂O

Biết Fe = 56, O = 16. Số mol H₂SO₄ cần dùng là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

0,3

Đáp án: 0,3.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{F}}{{\rm{e}}_2}{{\rm{O}}_3}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{16,0}}}}{{160}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{{\rm{H}}_{\rm{2}}}{\rm{S}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = 3}}{{\rm{n}}_{{\rm{F}}{{\rm{e}}_{\rm{2}}}{{\rm{O}}_{\rm{3}}}}}{\rm{ = 3}}{\rm{.0,1 = 0,3(mol)}}\]

Vậy số mol H2SO4 cần dùng là 0,3 mol.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nacid = 0,25.2 = 0,5 mol

Gọi số mol của Al2O3 và CuO lần lượt là x và y mol

\[ \Rightarrow \] 102x + 80y = 26,2 (1)

Phương trình hóa học:

Al2O3 + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2O

x3xmol

CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O

y ymol

\[ \Rightarrow \] nacid = 3x + y = 0,5 (2)

Từ (1) và (2) giải được x = 0,1 và y = 0,2 mol

\[\% {m_{A{l_2}{O_3}}} = \frac{{0,1.102}}{{26,2}}.100\% = 38,93\% .\]

%mCuO = 100% - 38,93% = 61,07%.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: D

Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 (1)

MgO + 2HCl → MgCl2 + H2O (2)

\({n_{{H_2}}} = \frac{{1,2395}}{{24,79}} = 0,05\,mol\)

Theo PTHH (1) có nMg = nkhí = 0,05 mol

⇒ mMg = 0,05.24 = 1,2 gam; mMgO = 9,2 – 1,2 = 8 gam.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP