khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 15 Lưu

Cho 5,6 g CaO tác dụng vừa đủ với dung dịch HCl theo phương trình:

CaO + 2HCl → CaCl₂ + H₂O

Biết Ca = 40, O = 16, H = 1, Cl = 35,5. Khối lượng CaCl₂ tạo thành là bao nhiêu gam?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

11,1

Đáp án: 11,1.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{CaO}}}}{\rm{ = }}\frac{{5,6}}{{56}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{CaC}}{{\rm{l}}_2}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{CaO}}}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]\[ \Rightarrow {{\rm{m}}_{{\rm{CaC}}{{\rm{l}}_{\rm{2}}}}}{\rm{ = 0,1}}{\rm{.111 = 11,1(g)}}\]

Vậy khối lượng CaCl2 tạo thành là 11,1 g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nacid = 0,25.2 = 0,5 mol

Gọi số mol của Al2O3 và CuO lần lượt là x và y mol

\[ \Rightarrow \] 102x + 80y = 26,2 (1)

Phương trình hóa học:

Al2O3 + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2O

x3xmol

CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O

y ymol

\[ \Rightarrow \] nacid = 3x + y = 0,5 (2)

Từ (1) và (2) giải được x = 0,1 và y = 0,2 mol

\[\% {m_{A{l_2}{O_3}}} = \frac{{0,1.102}}{{26,2}}.100\% = 38,93\% .\]

%mCuO = 100% - 38,93% = 61,07%.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: D

Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 (1)

MgO + 2HCl → MgCl2 + H2O (2)

\({n_{{H_2}}} = \frac{{1,2395}}{{24,79}} = 0,05\,mol\)

Theo PTHH (1) có nMg = nkhí = 0,05 mol

⇒ mMg = 0,05.24 = 1,2 gam; mMgO = 9,2 – 1,2 = 8 gam.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP