khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 10 Lưu

Cho 16,0 g CuO tác dụng hoàn toàn với dung dịch HCl. Theo phương trình:

CuO + 2HCl → CuCl₂ + H₂O

Biết Cu = 64, O = 16. Khối lượng HCl đã phản ứng là bao nhiêu gam?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

14,6

Đáp án: 14,6.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{CuO}}}}{\rm{ = }}\frac{{16,0}}{{80}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{HCl}}}}{\rm{ = 2}}{{\rm{n}}_{{\rm{CuO}}}}{\rm{ = 2}}{\rm{.0,2 = 0,4 (mol)}}\]\[ \Rightarrow {m_{{\rm{HCl}}}}{\rm{ = 0,4}}{\rm{.36,5 = 14,6 (g)}}\]

Vậy khối lượng HCl đã phản ứng là 14,6 g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án đúng là: A

nacid = 0,25.2 = 0,5 mol

Gọi số mol của Al2O3 và CuO lần lượt là x và y mol

\[ \Rightarrow \] 102x + 80y = 26,2 (1)

Phương trình hóa học:

Al2O3 + 3H2SO4 → Al2(SO4)3 + 3H2O

x3xmol

CuO + H2SO4 → CuSO4 + H2O

y ymol

\[ \Rightarrow \] nacid = 3x + y = 0,5 (2)

Từ (1) và (2) giải được x = 0,1 và y = 0,2 mol

\[\% {m_{A{l_2}{O_3}}} = \frac{{0,1.102}}{{26,2}}.100\% = 38,93\% .\]

%mCuO = 100% - 38,93% = 61,07%.

Lời giải

Hướng dẫn giải

Đáp án đúng là: D

Mg + 2HCl → MgCl2 + H2 (1)

MgO + 2HCl → MgCl2 + H2O (2)

\({n_{{H_2}}} = \frac{{1,2395}}{{24,79}} = 0,05\,mol\)

Theo PTHH (1) có nMg = nkhí = 0,05 mol

⇒ mMg = 0,05.24 = 1,2 gam; mMgO = 9,2 – 1,2 = 8 gam.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP