khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

26/09/2026 7 Lưu

Cho 11,2 g Fe tác dụng hoàn toàn với dung dịch CuSO₄ dư. Khối lượng FeSO4 tạo thành là bao nhiêu gam?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án:

30,4

Đáp án: 30,4.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}\frac{{11,2}}{{{\rm{56}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{FeS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = 0,2(mol)}}\]

Vậy khối lượng FeSO4 tạo thành là 0,2.152 = 30,4 g.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án:

6,4

Đáp án: 6,4.

\[{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{5,6}}}}{{{\rm{56}}}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]

Theo PTHH: nFe = nCu = 0,1 (mol)

Vậy khối lượng Cu tạo thành là 0,1.64 = 6,4 g.

Lời giải

Đáp án đúng là: B

\[{n_{Zn}} = \frac{{6,5}}{{65}} = 0,1{\rm{ (mol)}}\]

Phương trình hóa học:

Zn + 2AgNO3 ⟶ Zn(NO3)2 + 2Ag.

0,1 0,2 0,2 (mol)

Do AgNO3 dư, Zn phản ứng hết nên chất rắn thu được sau phản ứng là Ag.

m = mAg = 0,2 × 108 = 21,6 (g).

Câu 3

a. Có phản ứng hóa học xảy ra giữa Fe và CuSO₄.

Đúng
Sai

b. Kim loại đồng được tạo thành bám trên thanh sắt.

Đúng
Sai

c. Dung dịch sau phản ứng chứa FeSO₄ và CuSO₄.

Đúng
Sai

d. Khối lượng thanh sắt giảm sau phản ứng.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A.

dung dịch không đổi màu, đinh sắt tan hết vào dung dịch.

B.

dung dịch không đổi màu, đinh sắt tan hết vào dung dịch, có khí thoát ra.

C.

màu xanh của dung dịch nhạt dần, đinh sắt tan hết vào dung dịch.

D.

màu xanh của dung dịch nhạt dần, một phần đinh sắt bị hòa tan, kim loại đồng màu đỏ bám trên đinh sắt.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 7

a. Phương trình phản ứng là: Fe + CuSO₄ → FeSO₄ + Cu.

Đúng
Sai

b. Màu xanh của dung dịch nhạt dần do CuSO₄ bị tiêu hao.

Đúng
Sai

c. Đây là phản ứng giữa kim loại và muối, trong đó Fe đẩy Cu ra khỏi muối.

Đúng
Sai

d. Nếu thay Fe bằng Cu thì Cu phản ứng với CuSO₄ tạo thành FeSO₄.

Đúng
Sai

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP