Cho 5,6 g Fe vào 100 mL dung dịch CuSO₄ 1,0 M. Phản ứng xảy ra hoàn toàn. Khối lượng Cu tạo thành là bao nhiêu gam?
Câu hỏi trong đề: Các dạng bài tập Muối lớp 8 (có lời giải) !!
Quảng cáo
Trả lời:
Đáp án:
Đáp án: 6,4.
\[\begin{array}{l}{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{5,6}}}}{{{\rm{56}}}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\\{{\rm{n}}_{{\rm{CuS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = 0,1}}{\rm{.1,0 = 0,1(mol)}}\end{array}\]
PTHH: Fe + CuSO₄ → FeSO₄ + Cu
Theo PTHH: \[{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{CuS}}{{\rm{O}}_{\rm{4}}}}}{\rm{ = }}{{\rm{n}}_{{\rm{Cu}}}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\] nên số mol Fe và CuSO4 phản ứng vừa đủ.
Vậy khối lượng Cu tạo thành là 0,1.64 = 6,4g.
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Đáp án:
Đáp án: 6,4.
\[{{\rm{n}}_{{\rm{Fe}}}}{\rm{ = }}\frac{{{\rm{5,6}}}}{{{\rm{56}}}}{\rm{ = 0,1(mol)}}\]
Theo PTHH: nFe = nCu = 0,1 (mol)
Vậy khối lượng Cu tạo thành là 0,1.64 = 6,4 g.
Câu 2
10,8.
21,6.
16,2.
12,9.
Lời giải
Đáp án đúng là: B
\[{n_{Zn}} = \frac{{6,5}}{{65}} = 0,1{\rm{ (mol)}}\]
Phương trình hóa học:
Zn + 2AgNO3 ⟶ Zn(NO3)2 + 2Ag.
0,1 0,2 0,2 (mol)
Do AgNO3 dư, Zn phản ứng hết nên chất rắn thu được sau phản ứng là Ag.
m = mAg = 0,2 × 108 = 21,6 (g).
Câu 3
a. Có phản ứng hóa học xảy ra giữa Fe và CuSO₄.
b. Kim loại đồng được tạo thành bám trên thanh sắt.
c. Dung dịch sau phản ứng chứa FeSO₄ và CuSO₄.
d. Khối lượng thanh sắt giảm sau phản ứng.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
dung dịch không đổi màu, đinh sắt tan hết vào dung dịch.
dung dịch không đổi màu, đinh sắt tan hết vào dung dịch, có khí thoát ra.
màu xanh của dung dịch nhạt dần, đinh sắt tan hết vào dung dịch.
màu xanh của dung dịch nhạt dần, một phần đinh sắt bị hòa tan, kim loại đồng màu đỏ bám trên đinh sắt.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
a. Phương trình phản ứng là: Fe + CuSO₄ → FeSO₄ + Cu.
b. Màu xanh của dung dịch nhạt dần do CuSO₄ bị tiêu hao.
c. Đây là phản ứng giữa kim loại và muối, trong đó Fe đẩy Cu ra khỏi muối.
d. Nếu thay Fe bằng Cu thì Cu phản ứng với CuSO₄ tạo thành FeSO₄.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
a. Zn có thể đẩy Ag ra khỏi dung dịch AgNO₃.
b. Phương trình phản ứng là: Zn + 2AgNO₃ → Zn(NO₃)₂ + 2Ag.
c. Sau phản ứng, dung dịch thu được chỉ chứa Zn(NO₃)₂.
d. Sau phản ứng, khối lượng dung dịch tăng lên.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.