khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

06/11/2021 1,952 Lưu

Một con lắc lò xo gồm vật nhỏ khối lượng 0,1kg và lò xo có độ cứng 10N/m. Vật nhỏ được đặt trên giá đỡ cố định nằm ngang dọc theo trục lò xo. Hệ số ma sát trượt giữa giá đỡ và vật nhỏ là 0,15. Ban đầu giữ vật ở vị trí lò xo bị nén 7cm rồi buông nhẹ để con lắc dao động tắt dần. Lấy g = 10m/s2. Khi vật dừng lại thì lò xo:

A.  bị nén 1cm.

B.  bị dãn 1,5cm.

C.  bị dãn 1cm.

D.  bị nén 1,5cm.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn D

+ k.Δl = 0,15.mg => x = 0,015 m = 1,5cm.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn A

+ Sau khi kéo vật B xuống dưới 20 cm và thả nhẹ thì hệ dao động với biên độ 20cm.

∆l12 = m12g/k = 0,1m = 10cm

Vật B đi lên được h1 = 30 cm thì lực đàn hồi của lò xo triệt tiêu (x12 = -10cm = -A/2). Khi đó vận tốc của B

Một lò xo nhẹ có độ cứng 20N/m, đầu trên được treo vào một điểm cố định (ảnh 1)Một lò xo nhẹ có độ cứng 20N/m, đầu trên được treo vào một điểm cố định (ảnh 2)

Sau đó vận tốc của vật A có độ lớn giảm dần (vì đang đi về biên trên),

Vật B đi lên thêm được độ caoMột lò xo nhẹ có độ cứng 20N/m, đầu trên được treo vào một điểm cố định (ảnh 3)

+ Vật B đổi chiều chuyển động khi khi lên được độ cao h = h1 + h2 = 45cm = 0,45m

+ Khoảng thời gian từ khi vậ B tuột khỏi dây nối đến khi rơi đến vị trí thả ban đầu là: 

Một lò xo nhẹ có độ cứng 20N/m, đầu trên được treo vào một điểm cố định (ảnh 4)

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP