khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

15/05/2020 464 Lưu

X, Y là hai peptit mạch hở (Y hơn X một nguyên tử oxi và đều được tạo bởi glyxin và valin). Đốt cháy m gam hỗn hợp E chứa X, Y cần dùng 16,884 lít O2 (đktc) thu được CO2, H2O và N2, trong đó khối lượng CO2 nhiều hơn khối lượng H2O là 15,845 gam. Mặt khác thủy phân hết m gam E trong 160 ml dung dịch NaOH 1,25M (đun nóng), cô cạn dung dịch sau phản ứng thu được (m + 7,37) gam chất rắn khan. Phần trăm khối lượng của Y trong E là 

A. 43,83%. 

B. 56,17%. 

C. 53,42%. 

D. 48,73%. 

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Quy E về C2H3NO, CH2, H2O  với số mol lần lượt là x, y và z. Muối gồm C2H4NO2Na và CH2.

mmuối = mC2H4NO2Na + mCH2 ⇒ 9,02 = 97x + 14y || nO2 = 2,25nC2H3NO + 1,5nCH2

⇒ 0,315 = 2,25x + 1,5y; nH2O sản phẩm = 0,24 mol = 1,5x + y + z.

Giải hệ có: x = 0,08 mol; y = 0,09 mol; z = 0,03 mol

⇒ m = 0,08 × 57 + 0,09 × 14 + 0,03 × 18 = 6,36(g)

Lời giải

Chọn đáp án A

Nhận xét: Peptit + H2O → Amino axit ||⇒ đốt 2 vế cần cùng 1 lượng O2.

Mặt khác, H2O không cần đốt ⇒ đốt peptit cũng như đốt các amino axit thành phần.

► Áp dụng: đặt nAla = 15a ⇒ nGly = 19a ⇒ nO2 = 3,75 × 15a + 2,25 × 19a = 0,495 mol.

⇒ a = 0,005 mol ⇒ nAla = 0,075 mol;  nGly = 0,095 mol.

● Dễ thấy Ala-Gly và Ala-Gly-Ala-Gly có số gốc Ala = số gốc Gly

⇒ nAla-Gly-Gly = nGly – nAla = 0,02 mol ||⇒ m = 0,02 × 203 = 4,06(g)