Cho mạch điện như hình vẽ., Đ:3V-3W. Khi (K) ở (1) Vôn kế chỉ 6 (V). Khi (K) ở (2) đèn có công suất tiêu thụ 1,92 (w). Suất điện động và điện trở trong của nguồn là.
A. x = 6V; r = 3,375 (Ω)
B. x = 3 (V); r = 0,75 (Ω)
C. x = 3 (V); r = 1,3125 (Ω)
D. x = 6; r = 4,5 (Ω)
Câu hỏi trong đề: Tổng hợp đề thi thử THPT Quốc Gia môn Vật Lí năm 2020 !!
Quảng cáo
Trả lời:
Chọn D
K ở tại 1 thì Vôn kế chỉ 6V => suất điện động của nguồn là 6V
Đèn có chỉ số : 3V-3W => Điện trở của đèn =3W
Khi K ở 2 thì đền có công suất P==1,92W=>I==0,8A
=>Điện trở nguồn là:r=ξ/I-=6/0,8-3=7,5-3=4,5W
Hot: 1000+ Đề thi giữa kì 2 file word cấu trúc mới 2026 Toán, Văn, Anh... lớp 1-12 (chỉ từ 60k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
A. mang điện tích âm nên bị lệch trong điện trường.
B. cùng bản chất với sóng âm
C. có tần số nhỏ hơn tần số của tia hồng ngoại
D. cùng bản chất với tia tử ngoại
Lời giải
Chọn D
Tia X và tia tử ngoại đều có bản chất là các sóng điện từ
Câu 3
A. 76,67 J
B. 544,32 J
C. 155,25 J
D. 554,52 J
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 5
A. 7/1200 s
B. 7/600s
C. 5/1200s
D. 5/600s
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
A. 5cm
B. 4,21cm
C. 6,46cm
D. 5,56cm
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.