khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 62,569 Lưu

Một chiếc thuyền xuôi dòng sông từ A đến B hết 2 giờ 30 phút. Khi quay ngược dòng từ B đến A mất 3 giờ. Vận tốc của nước so với bờ sông và vận tốc của thuyền so với nước là không đổi. Tính thời gian để chiếc thuyền không nổ máy tự trôi từ A đến B là bao nhiêu?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Giải:  Gọi v13 là vận tốc của xuồng với bờ; v23 là vận tốc của nước với bờ bằng 4 km/h; v12 là vận tốc của xuồng so với dòng nước

Ta có:  Khi đi xuôi dòng: v13 = v12 + v23

Mà SAB = v13.t1 = ( v12 + v23 ).4

Khi đi ngược dòng: v13 = v12 – v23

Mà SAB = v13.t2 = ( v12 – v23 ).5

Quãng đường không đổi: v12 + v23 .4 = v12 – v23.5 ⇒v12 = 36km/h ⇒ SAB = 160km

Lời giải

Gọi v13 là vận tốc của xuồng đối với bờ sông

v23 là vận tốc của dòng nước đối với bờ sông

v12 là vận tốc của xuồng đối với dòng nước khi đó v12 = 36 km/h

a. Khi xuôi dòng: v13=v12+v23=36+v23=Stxuoi

Khi ngược dòng: v13'=v12−v23=36−v23=Stnguoc

v13+v13'=S2+S3=72⇒S=86,4 km

b. Khi xuôi dòng

v13=v12+v23⇒v23=v13−v12

⇒v23=S2−36=7,2 km/h