khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 20,768 Lưu

Một ôtô có khối lượng là 2tấn đang chuyển động với vận tốc 18km/h, lấy g = 10m/s2 bỏ qua ma sát. Tìm lực nén của ôtô lên cầu khi đi qua điểm giữa cầu ? , biết cầu có bán kính 400 cm

a. Cầu võng xuống.

b. Cầu võng lên

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có v=18km/h=5m/s

Khi đi qua điểm giữa quả cầu vật chịu tác dụng của các lực N→,P→

a Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

. 

Chọn trục toạ độ Ox có chiều dương hướng vào tâm:⇒N−P=maht

⇒N=maht+P=mv2r+mg

⇒N=2000.524+2000.10=32500N

b. Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

Chọn trục toạ độ Ox, chiều dương hướng vào tâm:

⇒P−N=maht ⇒N=P−maht=mg−mv2r

⇒N=2000.10−2000.524=7500N

 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có v=540km/h=150m/s

Ghế chịu tác dụng của các lực P→,N→

Theo định luật II Newton P→+N→=ma→ chiếu vào tâm cung tròn

a. Khi ở điểm cao nhất.

 ⇒N1=mv2R−g=60.1502400−10=2775N

⇒N'1=N1=2775N

Khi ở điểm thấp nhất:

⇒N2=mv2R+g=60.1502400+10=3975N

⇒N'2=N2=3975N

b.  Khi không có lực nén ở điểm cao nhất tức là

N'1=0⇒v'=gR≈63,2m/s

Lời giải

Người diễn viên chịu tác dụng của hai lực P→,N→

Theo định luật II Newton P→+N→=ma→

a. Chiếu theo chiều hướng vào tâm

P+N=maht=m.v2R⇒N=m.v2R−P

 

Muốn không bị rơi thì người đó vẫn ép lên vòng xiếc tức là

N≥0⇒mv2R−mg≥0⇒v≥gR⇒v≥10.10=10(m/s)

 

Vậy vận tốc của xe đạp tối thiểu phải là 10m/s.

b. Chiếu theo chiều hướng vào tâm Pcosα+N=mv2r

⇒N=mv2r−gcosα=6010210−10.cos600=300N