khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 9,917 Lưu

Xe ô tô loại nhỏ có khối lượng một tấn đi qua cầu vồng lên. Cầu có bán kính cong là 50m. Xe chuyển động đều lên cầu với vận tốc 36 km/h. Tính lực nén của xe lên cầu mặt cầu. Lấy g = 9,8m/s2

a. Tại đỉnh cầu.

b. Tại nơi bán kính cong hợp với phương thẳng đứng góc α=300

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có v=36km/h=10m/s

Theo định luật II Newton ta có N→+P→=ma→

Ta chỉ xét trên trục hướng tâm.

a.  Khi xe ở đỉnh cầu Chiếu theo chiều hướng vào tâm

P−N=mv2r

⇒N=mg−v2r

⇒N=100010−10250=7800N

Lực nén của xe lên cầu:   N’ = N = 7800N

b, Khi xe ở vị trí α=300

Chiếu theo chiều hướng vào tâm cầu Pcosα−N=mv2r

⇒N=mgcosα−v2r=100010.cos300−10250=6660,254N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có v=18km/h=5m/s

Khi đi qua điểm giữa quả cầu vật chịu tác dụng của các lực N→,P→

a Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

. 

Chọn trục toạ độ Ox có chiều dương hướng vào tâm:⇒N−P=maht

⇒N=maht+P=mv2r+mg

⇒N=2000.524+2000.10=32500N

b. Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

Chọn trục toạ độ Ox, chiều dương hướng vào tâm:

⇒P−N=maht ⇒N=P−maht=mg−mv2r

⇒N=2000.10−2000.524=7500N

 

Lời giải

Ta có v=540km/h=150m/s

Ghế chịu tác dụng của các lực P→,N→

Theo định luật II Newton P→+N→=ma→ chiếu vào tâm cung tròn

a. Khi ở điểm cao nhất.

 ⇒N1=mv2R−g=60.1502400−10=2775N

⇒N'1=N1=2775N

Khi ở điểm thấp nhất:

⇒N2=mv2R+g=60.1502400+10=3975N

⇒N'2=N2=3975N

b.  Khi không có lực nén ở điểm cao nhất tức là

N'1=0⇒v'=gR≈63,2m/s