khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/05/2020 1,308 Lưu

Một ô tô có khối lượng 1200kg  chuyển động qua một chiếc cầu với vận tốc 54 km/h.Tính áp lực của oto lên cầu khi nó đi qua điểm giữa của cầu nếu. Lấy g=10m/s2

a.Cầu vồng lên và có bán kính cong R=100m

b. Cầu võng xuống và có bán ,kính cong  R=100m

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Ta có v=54km/h=15m/s

Khi đi qua điểm giữa quả cầu vật chịu tác dụng của các lựcN→,P→

a. Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

Chọn trục toạ độ Ox có chiều dương hướng vào tâm:

⇒N−P=maht

⇒N=maht+P=mv2r+mg

⇒N=1200.152100+1200.10=14700N

b. Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

Chọn trục toạ độ Ox, chiều dương hướng vào tâm: 

⇒P−N=maht

⇒N=P−maht=mg−mv2r

⇒N=1200.10−1200.152100=9300N

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có v=18km/h=5m/s

Khi đi qua điểm giữa quả cầu vật chịu tác dụng của các lực N→,P→

a Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

. 

Chọn trục toạ độ Ox có chiều dương hướng vào tâm:⇒N−P=maht

⇒N=maht+P=mv2r+mg

⇒N=2000.524+2000.10=32500N

b. Theo định luật II Newton ta có N→+P→=m.aht→

Chọn trục toạ độ Ox, chiều dương hướng vào tâm:

⇒P−N=maht ⇒N=P−maht=mg−mv2r

⇒N=2000.10−2000.524=7500N

 

Lời giải

Ta có v=540km/h=150m/s

Ghế chịu tác dụng của các lực P→,N→

Theo định luật II Newton P→+N→=ma→ chiếu vào tâm cung tròn

a. Khi ở điểm cao nhất.

 ⇒N1=mv2R−g=60.1502400−10=2775N

⇒N'1=N1=2775N

Khi ở điểm thấp nhất:

⇒N2=mv2R+g=60.1502400+10=3975N

⇒N'2=N2=3975N

b.  Khi không có lực nén ở điểm cao nhất tức là

N'1=0⇒v'=gR≈63,2m/s