khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/05/2020 2,765 Lưu

Một đoàn tàu đang chuyển động với vận tốc 72km/h thì vào ga Huế và hãm phanh chuyển động chậm dần đều, sau 10 giây đạt còn lại 54km/h. Xác định quãng đường đoàn tàu đi được cho đến lúc dừng lại.

A. 400m

B. 200m

C. 300m

D. 100m

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án A

Lời giải:

+ Áp dụng công thức v32−v02=2.a.S⇒S=v32−v022.a=400m

Chọn đáp án A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Lời giải:

+ Chọn chiều dương là chiều chuyển động của ô tô, gốc tọa độ tại vị trí hãm phanh, gốc thời gian là lúc hãm hanh

Ta có v0=723,6=20m/s;v1=36km/h  

Mà v12−v02=2as⇒a=v12−v022s=102−2022.50=−3(m/s2) 

Áp dụng công thức: v22−v02=2as⇒v2=2as+v02=2.(−3).60+202=210(m/s)

Mặt khác ta có v2=v0+at2⇒t2=v2−v0a=210−20−3=4,56s 

Chọn đáp án A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP