khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/05/2020 7,584 Lưu

Một người đi xe máy đang chuyển động với vận tốc 54km/h thì nhìn thấy chướng ngại vật thì hãm phanh chuyển động chậm dần đều và dừng lại sau 10s . Vận tốc của xe máy sau khi hãm phanh được 6s là bao nhiêu?

A. 2m/s

B. 3 m/s

C. 5 m/s

D. 6m/s

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn đáp án D

Lời giải:

+ Chọn chiều dương là chiều chuyển động của xe máy, gốc tọa độ tại vị trí hãm phanh, gốc thời gian là lúc hãm hanh

Ta có v0=543,6=15m/s xe dừng lại sau 10s nên v1=0m/s

 v1=v0+at⇒a=v1−v0t=0−1510=−1,5m/s2

Vận tốc của oto sau khi hãm phanh được 6s v6=v0+at6⇒v6=15−1,5.6=6m/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Lời giải:

+ Chọn chiều dương là chiều chuyển động của ô tô, gốc tọa độ tại vị trí hãm phanh, gốc thời gian là lúc hãm hanh

Ta có v0=723,6=20m/s;v1=36km/h  

Mà v12−v02=2as⇒a=v12−v022s=102−2022.50=−3(m/s2) 

Áp dụng công thức: v22−v02=2as⇒v2=2as+v02=2.(−3).60+202=210(m/s)

Mặt khác ta có v2=v0+at2⇒t2=v2−v0a=210−20−3=4,56s 

Chọn đáp án A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP