khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/12/2019 6,029 Lưu

Đun sôi hỗn hợp X gồm 9,0 gam axit axetic và 6,21 gam ancol etylic với H2SO4 đặc làm xúc tác đến khi kết thúc phản ứng thu được 7,92 gam etyl axetat. Hiệu suất của phản ứng este hóa là

A. 60,0%.

B. 61,97%.

C. 63,31%.

D. 66,67%.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Chọn đáp án A

Phương trình hóa học:

CH3COOH + C2H5OH ⇄H2SO4 dac, to CH3COOC2H5 + H2O

Ta có: \({n_{axit}} = \frac{{45}}{{60}} = 0,75\,mol\); \({n_{ancol}} = \frac{{69}}{{46}} = 1,5\,mol\); \({n_{este}} = \frac{{41,25}}{{88}} = 0,46875\,mol\)

⟹ Hiệu suất tính theo axit CH3COOH.

Theo phương trình: naxit phản ứng = neste = 0,46875mol

⟹ \(H = \frac{{0,46875}}{{0,75}}.100 = 62,5\% \)

Lời giải

Chọn đáp án A

naxit=2460=0,4 mol; naxit=2460=0,4 mol

Phương trình hóa học:

CH3COOH + C2H5OH ⇄H2SO4 dac, to CH3COOC2H5 + H2O

⟹ naxit phản ứng = neste = 0,3 mol

⟹ H=0,30,4.100=75%

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP