khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

21/05/2020 2,125 Lưu

Đặt điện áp xoay chiều (u có giá trị hiệu dụng U không đổi và tần số f thay đổi được) vào hai đầu đoạn mạch gồm điện trở R, cuộn cảm thuần có độ tự cảm L và tụ điện có điện dung C mắc nối tiếp. Biết RL=100πrad/s. Nếu tần số f = 50Hz thì điện áp uR ở hai đầu điện trở R có giá trị hiệu dụng bằng U. Để uR trễ pha π/4 so với u thì phải điều chỉnh tần số f đên giá trị f0. Giá trị f0 gần nhất với giá trị nào sau đây?

A. 80 Hz

B. 65 Hz.

C. 50 Hz

D. 25 Hz

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chọn A

Khi f = 50Hz ⇒ω=100πrad/s thì UR=U mạch cộng hưởng: C=1ω2L

Khi f = f0, mạch có uR trễ pha π/4 so với u suy u sớm pha π/4 so với i hay φ=π/4

 Ta có: 

 tanπ4=1=ZL−ZCR⇒Lωo−1Lωo=R⇔ωo−ω2ωo=RL

⇔ωo−100π2ωo=100π⇔4fo2−200fo−1002=0⇒fo=80Hz.

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ