khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

22/05/2020 386 Lưu

Một lượng chất phóng xạ tecnexi (dùng trong y tế) được đưa đến bệnh viện lúc 9h sáng thứ hai trong tuần. Đến 9h sáng thứ ba thì thấy lượng chất phóng xạ của mẫu chất trên chỉ còn bằng 1/6 lượng phóng xạ ban đầu. Chu kì bán rã của chất phóng xạ này là

A. 12h

B. 8h

C. 9,28h

D. 6h

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Ta có: t = 24h; m=mo6=mo2k⇒2k=6⇒kln2=ln6⇒tTln2=ln6

⇒T=t ln2ln6=24.0,6931,792=9,28h

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án D

Gọi Rt là điện trở tổng cộng ở mạch ngoài thì Rt=R1RxR1+ Rx=2Rx2+Rx

UN=RtI=2Rx2+ RxE2Rx2+ Rx+r=8Rx1+RxPRx=RxI2=UN2Rx=8Rx1+Rx2Rx=64Rx+1Rx2

Theo bất đẳng thức Cô si Rx+1Rx≥2 nên PRx≤6422=16

Dấu “=” xảy ra khi Rx=1⇒PRx(max)=16W

Lời giải

Đáp án B

Phương trình phản ứng: Ne1020→2He24+C612

Năng lượng của phản ứng: ΔE=2AHe.WrHe+AC.WrC−ANe.WrNe=−11,88MeV

Vậy phản ứng thu năng lượng 11,88MeV

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP