khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/05/2020 10,342 Lưu

Có hai loại điện trở 5Ω và7Ω. Tìm số điện trở mỗi loại sao cho khi ghép nối tiếp ta được điện trở tổng cộng là 95Ω với số điện trở nhỏ nhất.

A. Cần 5 điện trở loại 5Ω và 10 điện trở loại 7Ω.

B. Cần 19 điện trở loại 5Ω và 0 điện trở loại 7Ω.

C. Cần 12 điện trở loại 5Ω và 5 điện trở loại 7Ω.

D. Cần 10 điện trở loại 5Ω và 5 điện trở loại 7Ω.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Gọi x và y lần lượt là số điện trở loại 5 Ω và 7 Ω (với x và y là các số nguyên không âm)

Theo đề ra ta có: 5x+7y=95⇒x=19−75y

Vì x≥0⇒19−75y≥0⇒y≤13,6    (*)

Để x là số nguyên không âm thì y phải là bội của 5 hoặc y = 0 và thoả mãn điều kiện (*).

Vậy: y = 0 thì x = 19; hoặc y = 5 thì x = 12; hoặc y = 10 thì x = 5.

Vì tổng số điện trở nhỏ nhất nên chọn x = 5 và y = 10

Vậy cần phải ít nhất 5 loại điện trở loại 5 Ω và 10 loại điện trở loại 7 Ω

Chọn A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có: A = qE = (240.3600).2 = 1728000 = 1728kJ 

Chọn B

Lời giải

Công suất tiêu thụ của động cơ: P=U.I=360.25=9.103W

Tốc độ của dòng chảy: v=VS=80.10−30,01=8m/s

Công suất cơ học do động cơ sinh ra: P'=mgh+12mv2=80.10.4+12.80.82=5760W

 (trong đó m là khối lượng của 80 lít nước)

Hiệu suất của động cơ: H=P'P.100%=64% 

Chọn A

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP