khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/05/2020 727 Lưu

Có một số điện trở r =5Ω.Hỏi phải dùng tối thiểu bao nhiêu điện trở đó để mắc thành mạch điện có điện trở7Ω. Xác định số điện trở r?

A. 4

B. 5

C. 6

D. 7

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Gọi điện trở của mạch là R’

Vì R’ > r nên coi mạch gồm điện trở r mắc nối tiếp với một đoạn mạch có điện trở X.

 Ta có: R'=r+X'⇒X'=R'−r=2Ω

Vì X'<r⇒X' là đoạn mạch gồm r mắc song song với một đoạn mạch có điện trở Y’.

Ta có: X'=r.Y'r+Y'⇔2=5.Y'5+Y'⇒Y'=103Ω

Vì Y’< r nên Y’ là một đoạn mạch gồm r mắc song song với một đoạn mạch có điện trở Z’.

Ta có: Y'=r.Z'r+Z'⇔103=5.Z'5+Z'⇒Z'=10Ω

Vậy Z là đoạn mạch 2 điện trở r mắc nối tiếp với nhau. Vậy cần phải có 5 điện trở.

Chọn B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Ta có: A = qE = (240.3600).2 = 1728000 = 1728kJ 

Chọn B

Lời giải

Công suất tiêu thụ của động cơ: P=U.I=360.25=9.103W

Tốc độ của dòng chảy: v=VS=80.10−30,01=8m/s

Công suất cơ học do động cơ sinh ra: P'=mgh+12mv2=80.10.4+12.80.82=5760W

 (trong đó m là khối lượng của 80 lít nước)

Hiệu suất của động cơ: H=P'P.100%=64% 

Chọn A

Câu 4

A. Cần 5 điện trở loại 5Ω và 10 điện trở loại 7Ω.

B. Cần 19 điện trở loại 5Ω và 0 điện trở loại 7Ω.

C. Cần 12 điện trở loại 5Ω và 5 điện trở loại 7Ω.

D. Cần 10 điện trở loại 5Ω và 5 điện trở loại 7Ω.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP