khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/09/2022 81,728 Lưu

Một nhóm gồm 8 nam và 7 nữ. Chọn ngẫu nhiên 5 bạn. Xác suất để trong 5 bạn được chọn có cả nam lẫn nữ mà nam nhiều hơn nữ là:

A. 60143

B. 238429

C. 210429

D. 82143

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Gọi A là biến cố: “5 bạn được chọn có cả nam lẫn nữ mà nam nhiều hơn nữ “

- Số phần tử của không gian mẫu: Ω=C155.

-Số cách chọn 5 bạn trong đó có 4 nam, 1 nữ là: C84.C71.

- Số cách chọn 5 bạn trong đó có 3 nam, 2 nữ là: C83.C72. 

Số cách chọn 5  bạn được chọn có cả nam lẫn nữ mà nam nhiều hơn nữ là:

nA=C84.C71+C83.C72=1666

Xác suất để 5 bạn được chọn có cả nam lẫn nữ mà nam nhiều hơn nữ là:

PA=nAΩ=1666C155=238429.

Chọn đáp án B.

.....

.....

1 tổ có 8 nam và 7 nữ, chọn ngẫu nhiên 2 học. tính xác suất":A; chọn được học sinh cung giới tí": chọn được học sinh khác giới
Giúp tui

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Gọi A là biến cố cầu thủ thứ nhất ghi bàn

B là biến cố cầu thủ thứ hai ghi bàn

X là biến cố ít nhất 1 trong hai cầu thủ ghi bàn

Suy ra: X¯=  A¯. B¯

Vì hai biến cố A¯;  B¯ độc lập với nhau nên ta có:

P(X¯)= P( A¯).P( B¯)=(1−0,8).(1−0,7)=0,06

Do đó, xác suất để  có ít  nhất 1 trong hai cầu thủ ghi bàn là:

P(X)=1−P(X¯)= 1−0,06=0,94

Chọn đáp án B

Lời giải

Gọi B là biến cố "Cả hai người bắn không trúng bia".

Ta thấy B=  A1¯  .A2¯ . Hai biến cố  A1¯ và A2¯là hai biến cố độc lập nên

P(B)=P(  A1¯  .A2¯)= P( A1¯)  .P(A2¯)=[1−P(A)].   [1−P(B)]=(1−0,8).(1−0,7)=0,06

Chọn đáp án B.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP