Câu hỏi:
13/07/2024 2,4956 lọ mực đỏ nhiều hơn 5 lọ mực xanh là 3000đ. 8 lọ mực xanh nhiều hơn 4 lọ mực đỏ là 3600đ. Hỏi giá mực đỏ, mực xanh?
Câu hỏi trong đề: Tổng hợp bài Toán có lời văn lớp 5 cực hay có lời giải !!
Quảng cáo
Trả lời:
Cách 1: Mua 12 lọ mực đỏ nhiều hơn mua 10 lọ mực xanh số tiền
3000x(12:6)=6000( đồng )
Mua 24 lọ mực xanh nhiều hơn mua 12 lọ mực đỏ số tiền
3600:(24:8)= 10800( đồng )
Vậy mua (24-10) lọ mực xanh hết số tiền
10800+6000=16800( đồng )
Giá tiền 1 lọ mực xanh
16800:(24-10)=1200( đồng )
Giá tiền 1 lọ mực đỏ
(1200x5+3000):6=1500( đồng )
Cách 2:
Mua 48 lọ mực đỏ nhiều hơn mua 40 lọ mực xanh số tiền
3000x(48:6)=24000( đồng )
Mua 40 lọ mực xanh nhiều hơn mua 20 lọ mực đỏ số tiền
3600x(40:8)=18000( đồng )
Vậy mua (48-20) lọ mực đỏ hết số tiền
24000+18000=42000( đồng )
Giá tiền một lọ mực đỏ
42000:(48-20)=1500( đồng )
Giá tiền một lọ mực xanh
(1500x6-3000):5=1200( đồng )
( dạng toán giải bằng pp khử )
Hot: Học hè online Toán, Văn, Anh...lớp 1-12 tại Vietjack với hơn 1 triệu bài tập có đáp án. Học ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Lời giải
Chia đôi nình chữ nhật theo chiều dài, ta được hai hình vuông có diện tích bằng nhau, cạnh hình vuông đúng bằng chiều rộng hình chữ nhật.
Diện tích mỗi hình vuông mới là: 32 : 2 = 16 m2.
Cạnh hình vuông hay chiều rộng hình chữ nhật là: 4 m.
Chiều dài hình chữ nhật là: 4 x 2 = 8 m
Chu vi hình chữ nhật là: 24 m.
Lời giải
Từ 6/7 đến 31/7 có 25 ngày ( không tính ngày 6/7)
Tháng Tám có 31 ngày
Từ 1/9 đến 5/9 có 5 ngày
Tổng Cộng có 61 ngày = 8 tuần dư 5 ngày .
Vậy ngày 5/9 là chủ Nhật.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 199K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.