khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

12/07/2024 6,235 Lưu

Một bình chứa 1,2kg nước ngọt. Tỉ lệ đường trong nước ngọt là 3%. Hỏi phải đổ thêm bao nhiêu gam nước lọc để tỉ lệ đường trong nước ngọt là 2,5% ?

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

DẠNG THUẦN HẠT - HẠT KHÔ - HẠT TƯƠI
1,2kg = 1200 g
Số kg đường trong 1200 g nước ngọt : 1200 : 100 x 3 = 36 g
Vì tỉ lệ đường là ko đổi nên 36g đường ứng với 2,5% trọng lượng nước đường lúc sau.
Trọng lượng nước lúc sau: 36 : 2,5 x 100 = 1440 g
Số gam nước lọc đổ thêm là : 1440 - 1200 = 240 g

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Tỉ số tuổi con và mẹ hiện nay là 1/4.
→Tuổi con bằng 1/3 hiệu số tuổi mẹ và con.
4 năm trước tỉ số tuổi mẹ và con là 1/6.
→Tuổi con bằng 1/5 hiệu số tuổi mẹ và con. Vì hiệu số tuổi mẹ và con không đổi nên 4 năm chính là 1/3 – 1/5 = 2/15 hiệu số tuổi mẹ và con.
Vậy hiệu số tuổi mẹ và con là 4 : 2 x 15 = 30 tuổi.

Tuổi con hiện nay là 30 : (4-1) = 10 tuổi
Tuổi mẹ hiện nay là 10 + 30 = 40 tuổi

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP