khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

24/03/2021 1,435 Lưu

Hai điện tích điểm giống nhau đặt trong chân không cách nhau một đoạn 4cm, lực đẩy tĩnh điện giữa chúng là 10−5N. Tìm khoảng cách giữa chúng để lực đẩy tĩnh điện giữa chúng là 2,5.10−6N.

A. 4cm

B. 8cm

C. 43cm

D. 34cm

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án B

Do hai điện tích điểm giống nhau, ta suy ra

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Ta có:

+ Khi khoảng cách giữa hai điện tích điểm là r: F=kq1q2εr2

+ Khi khoảng cách giữa hai điện tích điểm là 3r: F'=kq1q2ε3r2=kq1q29εr2

FF'=9→F'=F9

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 5

A. Lực hút với độ lớn F = 45N

B. Lực đẩy với độ lớn F = 45N

C. Lực hút với độ lớn F = 90N

D. Lực đẩy với độ lớn F = 90N

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP