khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

02/04/2021 903 Lưu

Một quả cầu tích điện có khối lượng 1mg nằm cân bằng giữa hai bản tụ điện phẳng, đứng cạnh nhau d = 2cm. Khi hai bản tụ được nối với hiệu điện thế U = 220V thì dây treo quả cầu lệch khỏi phương thẳng đứng một góc α=100. Điện tích của quả cầu bằng: q0=1,6.10−10C

A. q0=1,31.10−10C

B. q0=1,13.10−10C

C. q0=1,76.10−10C

D. q0=1,67.10−10C

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

+ Chọn hệ trục xOy như hình:

+ Ta có, chuyển động của hạt được phân tích thành hai chuyển động.

- Theo phương ngang (Ox): hạt chuyển động thẳng đều với vận tốc ban đầu: v0x=v0cosα

- Theo phương Oy: hạt chuyển động biến đổi đều với vận tốc đầu: v0y=v0sinα

+ Phương trình vận tốc theo các trục:

vx=v0cosαvy=v0sinα+at

+ Vì khi ra khỏi điện trường, vận tốc có phương ngang nên thành phần vy=0 do đó ta có:

v0sinα+at=0⇒t=−v0sinαa(1)

+ Phương trình chuyển động theo phương Ox: x=v0cosαt

Khi ra khỏi điện trường thì x=L⇔v0cosαt=L (2)

Từ (1) và (2), ta có: v0cosα−v0sinαa=L (3)

+ Mặt khác, ta có gia tốc của electron khi chuyển động trong điện trường:

Lời giải

Đáp án C

Chọn chiều dương là chiều của véctơ E→

Giả sử q1>0;q2<0, khi đó hạt mang điện tích q1 sẽ chuyển động theo chiều điện trường, hạt mang điện tích q2 sẽ chuyển động ngược chiều điện trường.

+ Biểu thức định luật II - Niutơn cho mỗi hạt: F1→=m1a1→F2→=m2a2→

+ Chiếu lên chiều dương đã chọn, ta có: F1=m1a1−F2=m2a2

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP