Cho 10 ml dung dịch hỗn hợp HCl 1M và H2SO4 0,5M. Thể tích dung dịch NaOH 1M cần để trung hòa dung dịch axit đã cho là
A. 10 ml
B. 15 ml
C. 20 ml
D. 25 ml
Quảng cáo
Trả lời:
nHCl = 0,01.1 = 0,01mol ; = 0,01.0,5 = 0,005 mol
→ = nHCl + 2 = 0,01 + 2.0,005 = 0,02 mol
PTHH:
H+ + OH− → H2O
Theo phương trình: = = 0,02mol
→ nNaOH = = 0,02mol → VNaOH = = 0,02 lít = 20 ml
Đáp án cần chọn là: C
Hot: Giáo án năng lực số, PPT AI khởi động lớp 1-12 (Update 2026) (chỉ từ 150k). Tải ngay
CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ
Câu 1
A. Mg.
B. Fe.
C. Cu.
D. Al.
Lời giải
Bảo toàn điện tích: 2 + = +
=> nCl- = 0,2 mol
Ta có: m rắn = ∑mion => 0,1M + 0,2.27 + 0,3.96 + 0,2.35,5 = 47,7
=> M = 64
Vậy M là Cu
Câu 2
A. 0,5.
B. 2,0.
C. 0,2.
D. 1,0.
Lời giải
nHCl = 0,01 mol → nH+
H+ + OH- → H2O
→ nOH- = nH+ = 0,01 mol → a = 0,01 : 0,02 = 0,5M
Đáp án cần chọn là: A
Câu 3
A. 0,01 và 0,03.
B. 0,02 và 0,05.
C. 0,05 và 0,01.
D. 0,03 và 0,02.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 4
A. 0,01 và 0,03.
B. 0,01 và 0,01.
C. 0,03 và 0,02.
D. 0,02 và 0,01.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.
Câu 6
A. (1), (2), (3), (6).
B. (1), (3), (5), (6).
C. (2), (3), (4), (6).
D. (3), (4), (5), (6).
Lời giải
Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.