khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

29/09/2022 2,246 Lưu

Đồ thị li độ theo thời gian của chất điểm 1 (đường x1) và chất điểm 2 (đường x2) như hình vẽ. Biết hai vật dao động trên hai đường thẳng song song kề nhau với cùng một hệ trục toạ độ. Khoảng cách lớn nhất giữa hai vật (theo phương dao động) gần giá trị nào nhất:

Đồ thị li độ theo thời gian của chất điểm 1 (đường x1) và chất điểm 2 (đường x2) như hình vẽ. Biết hai vật dao (ảnh 1)

A. 6 cm

B. 5,82 cm

C.  3,5 cm

D. 2,478 cm

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Từ đồ thị ta có được

- Hai dao động có cùng chu kì T

- Chất điểm 1:

+ A1 = 4cm

+ Tại t = 0 vật đang ở biên dương ⇒φ1=0rad

- Chất điểm 2:

+ A2 = 2cm

+ Tại t = 0 vật qua li độ x = 1cm theo chiều dương

⇒φ2=−π3rad

- Phương trình dao động của hai dao động là:

x1=4cos(ωt)cmx2=2cos(ωt−π3)cm

- Khoảng cách của hai vật trong quá trình dao động:

d=x1−x2=dmaxcos(ωt+φ)

Với dmax là khoảng cách lớn nhất giữa hai vật trong quá trình dao động

d=x1−x2=x1+(−x2)x2=2cos(ωt−π3)−x2=−2cos(ωt−π3)=2cos(ωt−π3+π)=2cos(ωt+2π3)

Do đó

dmax=A12+A22+2A1A2cos(Δφ)=42+22+2.2.4.cos2π3=3,46 cm

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Ta có:

Asin60=6sin(30+φ)=A1sin(90−φ)⇒A=6.sin60sin(30+φ)

Để Amin thì sin(30+φ)max=1→φ=600

Vậy dao động tổng hợp có pha ban đầu là - 600

Lời giải

Đáp án C

Ta có: Khoảng cách  giữa hai vật nhỏ của con lắc bằng: d=52+x1−x22

x1=3cosωt+π6 và x2=4cosωt+π3cm

Ta có:

x1−x2=3cosωt+π6−4cosωt+π3=3cosωt+π6+4cosωt+π3+π

+ Biên độ tổng hợp: của x1−x2 là

A2=32+42+2.3.4.cos(π+π3−π6)→A≈2,05cmdmax↔x1−x2max=A→dmax=52+(2,05)2=5,4cm