khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

20/05/2021 1,193 Lưu

Trong mạch dao động LC, tụ C được cấp năng lượng W0=10−6J từ nguồn điện không đổi có suất điện động E = 4V. Sau đó tụ phóng điện qua cuộn dây, cứ sau khoảng thời gian Δt=10−6s thì năng lượng trong tụ điện và trong cuộn cảm lại bằng nhau. Cường độ cực đại trong cuộn dây là:

A. 1,500 (A)

B. 1,000 (A)

C. 0,950 (A)

D. 0,785 (A)

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án D

Năng lượng điện từ:

W0=CU022=CE22⇒C=2W0E2=1,25.10−7FWLC=WL+WC⇔WLC=2WC⇔CU022=2.Cu22⇒u=±U02

Khi điện áp giữa hai đầu tụ điện u=±U02 thì năng lượng điện trường bằng năng lượng từ trường.

Biểu diễn trên đường tròn lượng giác:

Góc quét được:

α=π2⇒Δt=Δφω=Δφ.T2π=π2.T2π=T4

Cứ sau khoảng thời gian T4 thì năng lượng điện trường lại bằng năng lượng từ trường

⇒T4=106s⇒T=4.10−6s=2πLC⇒L=T24π2C=3,24.10−6H

Từ công thức năng lượng:

12LI02=W0⇒I0=2W0L=0,785A

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án B

Khi dòng điện qua mạch ổn định ( qua cuộn dây):

I=Ern+rd=35A (Hay: I=E/R+r)=3/5=0,6A

Hiệu điện thế ở hai đầu cuộn dây cũng chính là hiệu điện thế giữa 2 đầu tụ: UAB=U0=IR=1,8V

Năng lượng dao động của mạch lúc ngắt nguồn: W=12LI2+12CU2=4,5.10−6J

Nhiệt lượng lớn nhất toả ra trên cuộn dây bằng (W) năng lượng dao động lúc đầu của mạch

Lúc đó nhiệt lượng lớn nhất toả ra trên cuộn dây bằng năng lượng của mạch đó

Qmax=W=CU022+LI22=8,1.10−6+0,9.10−6=9.10−6J=9μJ

Lời giải

Đáp án A

Chu kì mạch dao động LC là:

T=2πLC=2π8.10−3.2.10−9=8π.10−6s⇒ω=2,5.105rad/s

Ta có : CU02=LI02⇒U0=LI02C=2000I0

ZL=2000Ω,ZC=2000Ω nên u và i cùng pha nhau

Ở thời điểm t1 có i1=ωq0cosωt1=ωCU0cosωt1=5mA

Ở thời điểm t2 có

u2=U0cosωt1+T4−π2=U0cosωt1=i1ωC=5.10−32,5.105.2.10−9=10V