khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

04/09/2021 507 Lưu

Hai vạch quang phổ ứng với các dịch chuyển từ quỹ đạo L về K và từ M về L của nguyên tử hiđro có bước sóng lần lượt là λ1=1216A0, λ2=6563A0. Biết mức năng lượng của trạng thái kích thích thứ hai là -1,51 (eV). Cho eV = 1,6.10–19J, hằng số Plăng h=6,625.10–34J.s và tốc độ ánh sáng trong chân không c = 3.108 m/s. Tính mức năng lượng của trạng thái cơ bản theo đơn vị (eV)

A. –13,6 eV

B. –13,62 eV

C. –13,64 eV

D. –13,43 eV

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

E3−E1=E3−E2+E2−E1=hcλ32+hcλ21−1,51eV−E1=19,875.10−2616563.10−10+11216.10−10×1eV1,6.10−19⇒E1≈−13,62eV

Chọn B

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP