khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

05/04/2022 1,592 Lưu

Một vật dao động điều hòa với phương trình x=Acos(ωt+φ). Hình bên là đồ thị biểu diễn sự phụ thuộc ly độ x của vật theo thời gian t. Xác định giá trị ban đầu của vận tốc v = v0 khi t= 0

A. 3π2cm/s

B. 32cm/s

C. 3,5π cm/s.
D. 6π cm/s.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án A

Một vật dao động điều hòa với phương trình. hình bên là đồ thị  (ảnh 1)

Dễ thấy T =8 ô = 8.14=2s.=>ω = π rad/s.

Biên độ A= 6 cm.

Góc quét trong 3 ô đầu (t =3/4 s vật ở VTCB):

Δφ=ω.t=π34=3π4. Dùng VTLG => j= -π/4.

Lúc t =0: x0=Acosφ=6.cos(−π4)=32 cm.

v0=±ωA2−xo2=∓π62−(32)2=∓π32 cm/s

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án C

Các phương trình lần lượt là GZA→LZ+1A+e−10LZ+1A→QZ−1A−4+α24QZ−1A−4→QZ−1A−4+γ.

→ Các hạt phóng xạ lần lượt là: β−, α, γ.

Lời giải

Đáp án C

Áp dụng công thức liên hệ giữa gia tốc và li độ a=−ω2x=−2π2.3=−120 cm/s2=−1,2 m/s2.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Câu 4

A. electron tự do
B. ion
C. electron và lỗ trống   
D. electron, các ion dương và ion âm

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP