khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

28/04/2022 699 Lưu

Cho các chất sau: Fe(OH)3, Fe3O4, FeSO4, Fe(NO3)2. Số chất tác dụng với dung dịch HCl là

A. 4.
B. 2.
C. 3.
D. 1.

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Đáp án C

Các chất tác dụng được với dung dịch HCl là Fe(OH)3, Fe3O4, Fe(NO3)2.

Chú ý: Fe(NO3)2 phản ứng được với HCl là do phản ứng Fe2+ trong dung dịch chứa H+ và NO3−. 

                             3Fe2++4H++NO3−→3Fe3++NO+2H2O 

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

Đáp án A

Theo quy tắc  thì Fe phản ứng được với dung dịch CuSO4.

 Fe+CuSO4→FeSO4+Cu

Lời giải

Đáp án C

Khí thoát ra khỏi bình gồm C3H8 (a mol) và H2 (b mol).

Ta có hệ phương trình: a+b=0,2744a+2b=9,78→a=0,22b=0,05→nH2 dö=0,05  mol 

Bảo toàn khối lượng: mX=mbình  brom  taêng+mC3H8+mH2=12,28  gam 

MX=15,35.2=30,7→nX=12,2830,7=0,4  mol 

Đốt cháy Y: nH2O=1,1  mol→nHY=2,2  mol 

X gồm C3Hn (x mol) và H2 (y mol).

→x+y=0,4* 

36+nx+2y=12,28** 

Bảo toàn nguyên tố H: nx+2y=2,2*** 

Từ (*), (**) và (***) suy ra: x=0,28;y=0,12;nx=1,96→n=7 

=> Độ bất bão hòa kC3Hn=2.3+2−72=0,5 

Bảo toàn liên kết π:0,5nC3Hn=nH2pö+nBr2 

→nBr2=0,5.0,28−0,12−0,05=0,07  mol 

→mBr2=11,2  gam 

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP