khoahoc.vietjack.com

Câu hỏi:

19/08/2025 6,266 Lưu

Người ta dùng tôn gò thành một thùng hình hộp chữ nhật không có nắp: chiều dài thùng là 2,2m; chiều rộng của thùng là 1,5m và chiều cao bằng 35 chiều rộng. Tính diện tích tôn cần dùng để làm thùng (biết các mép hàn không đáng kể).

Quảng cáo

Trả lời:

verified Giải bởi Vietjack

Chiều cao của thùng tôn là:

1,5×35=0,9 m

Diện tích xung quanh của thùng tôn là:

(2,2 × 1,5) × 2 × 0,9 = 6,66 (m2)

Diện tích của đáy thùng là:

2,2 × 1,5 = 3,3 (m2)

Diện tích tôn cần dùng để làm thùng là:

6,66 + 3,3 = 9,96 (m2)

Đang tải chế độ Học...

Hot: 1000+ đề thi giữa kì 1 lớp 1-12 đầy đủ các môn (Update 2026) (chỉ từ 60k). Tải ngay

ĐẶC QUYỀN VIP

Đăng ký VIP để học và luyện thi không giới hạn

Trọn bộ quyền lợi trên Vietjack, trong một tài khoản.

  • Phòng luyện thi cấp tốc: ĐGNL - ĐGTD, Tốt nghiệp THPT, Ôn vào 10, Ôn vào 6, Ôn Giữa kì/Cuối kì
  • Hơn 200K đề thi thử, đề minh hoạ, chính thức các năm
  • Với 3tr+ câu hỏi theo các mức độ Nhận biết, Thông hiểu, Vận dụng
  • Tải xuống đề thi [DOCX] với đầy đủ đáp án
  • Xem hàng ngàn bài giảng đính kèm củng cố thêm kiến thức
  • Bao gồm tất cả các bậc từ Tiểu học đến Đại học
  • Chặn hiển thị quảng cáo tăng khả năng tập trung ôn luyện
  • Đăng ký ngay

CÂU HỎI HOT CÙNG CHỦ ĐỀ

Lời giải

a) Diện tích xung quanh của bể nước là:

(2,5 + 1,5) × 2 × 1,5 = 12 (m2)

b) Thể tích của bể nước là:

2,5 × 1,5 × 1,5 = 5,625 (m3)

Đổi 5,625m3 = 5625dm3 = 5625 lít

Nếu đáy bể không có nước phải đổ 5625 lít nước thì bể sẽ đầy.

Câu 2

A. 216 000 đồng
B. 220 000 đồng
C. 116 000 đồng

D. 150 000 đồng

Lời giải

Giá tiền của 1kg táo là:

120 000 : 5 = 24 000 (đồng)

Hoa mua 9kg táo như vậy hết số tiền là:

24 000 × 9 = 216 000 (đồng)

Chọn A.

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP

Lời giải

Bạn cần đăng ký gói VIP ( giá chỉ từ 250K ) để làm bài, xem đáp án và lời giải chi tiết không giới hạn.

Nâng cấp VIP